• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 20 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 191
      Cảm ơn
      64
      Được cảm ơn 282 lần, trong 35 bài

Chứng chỉ hành nghề cho kỹ sư M&E

Trong yêu cầu của Bộ Xây Dựng thì kỹ sư phải có tối thiểu 3 năm kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực mà mình muốn xin cấp chứng chỉ.
      Đối với các kỹ sư làm trong lĩnh vực thiết kế thì mình có thể xin chứng chỉ hành nghề thiết kế.
      Đối với các kỹ sư làm trong lĩnh vực giám sát thì phải học qua khóa giám sát công trình trước và sau đó mới có thể xin chúng chỉ hành nghề giám sát.
      Sau khi có đủ các chứng chỉ thì các kỹ sư có thể kỹ sư trưởng công trường hoặc làm trưởng phòng thiết kế.
      Hồ sơ xin đăng ký thì mình có thể lên sở xây dựng thành phố để tìm mua hồ sơ.
      Ở TP HCM đó là 80 Trương Định Q3 HCM.
      Trong hồ sơ đó cần kỹ sư chúng thực được tối thiểu 3 công trình mà mình đã tham gia thi công hoặc thiết kế, cần con dấu của công ty chứng nhận và thêm bằng tốt nghiệp đại học và một số giấy tờ liên quan về cá nhân.
      Sau đó nộp lên sở xây dựng và chờ nhận chứng chỉ nếu hồ sơ được chấp nhận.

Kỹ sư trưởng là bạn phải thi thố đàng hoàng chứ không pải chỉ làm hồ sơ cấp chứng chỉ đâu nhé. Kỹ sư thường chia làm 8 bậc còn kỹ sư trưởng thì có 5 bậc đấy. kỹ sư thường bậc 8 chỉ tương đương kỹ sư trưởng bậc 2 thôi

http://vbqppl4.moj.gov.vn/law/vi/199...wdocument_view
      Sửa lần cuối bởi quochungktb; 17-06-2009 lúc 07:42.
      Lê Quốc Hùng
      Chúc các bạn thành công
      Thân chào

2. The Following 2 Users Say Thank You to quochungktb For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Nói thật là ngành mình đang học thiên về điện tử hơn bạn ạ.tỉ lệ điện/điện tử:4/6.nhưng mình rất thích công việc này.về điện thì mình học gần như tất cả các môn như ngành điện chuyên vậy,chỉ có tội không sau thôi.cũng thiết kế cấp điện,chiếu sáng,máy điện,ecodial,an toan điện,giải tích mạng điện,mạch điện,.....

Địa chỉ
      HaNoi University of Industry
      Cảm ơn
      41
      Được cảm ơn 63 lần, trong 34 bài

học cái j` thì cứ học cho ngon vào , học 1 cái thôi , ví dụ học điện hoặc điện tử , chuyên tâm học chắc 1 cái , còn 1 cái chỉ học cho biết thôi !
      như dân công nghiệp bọn mình học về điện thì chả phân ngành j` cả , học tất luôn :| mỗi thứ biết 1 ít , ko chuyên sâu vào cái nào cả , mình thấy ko ổn lắm ... ví dụ như bk thì phân ra các ngành hệ thống điện, tự động hóa , điều khiển ..v..v người ta sẽ đc học chuyên sâu về 1 ngành ! còn bọn mình thì chả chuyên sâu vào cái j`cả :|

5. The Following 2 Users Say Thank You to dungngoc For This Useful Post:

Địa chỉ
      :::Ho Chi Minh city University of Technology -[^.^]- Faculty of Electrical & Electronics Engineering
      Cảm ơn
      421
      Được cảm ơn 3,745 lần, trong 604 bài

dân điện công ngiệp của chúng ta biết tất tần t6ạt , điện tử à : có học môn điện tử căn bản , điện tử công suất , ... điều khiển tự động à , có diện tử công suất , PLC , SCADA , cơ sở điều khiển tự động,...
      bởi vậy ra trường dân diện công nghiệp gặp thứ gì cũng không sợ , quất hết
      HELLO

7. The Following 4 Users Say Thank You to nhockid For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

mấy cái này thì chỉ có người đi làm 20 năm kinh nghiêm mới có thôi.
      HT lạnh trung tâm của tòa nhà thôi<< một người an hiểu cái này phải đi làm ít nhât 3 năm.mới có thể chỉ tay được, chưa kể các phần khác.

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,890 lần, trong 550 bài

tài liệu thì đâu cần phải 20 năm đâu bác, nếu bác có tài liệu hay kinh nghiệm thì chỉ cho anh em biết thêm. bác cứ đặt vấn đề và trao đổi trực tiếp trên diễn đàn, bọn em rất hoan nghênh sự đóng góp của bác. Mình trau dồi kiến thức thêm thôi

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

Chào tất cả các bác, em là mem mới. hôm nay lần đầu ghé thăm diễn đàn, rất mong làm quen với tất cả các bác ở đây.Sau đây là vài ngu ý của em về M&E nhá
      M&E là chữ viết tắt của Mechanical & Electrical ấy mà.
      Thực ra chẳng có kỹ sư M&E nào hết. Chỉ có cái này hoặc cái kia thôi. Chủ yếu tự học là chính (ngoại trừ bác nào học ở nước ngoài ạ)
      M&E for building system thì bao gồm kính thưa các hệ thống trong nhà bác ạ.
      M&E trong các nhà máy sx thì bao gồm cả cơ và điện luôn.
      M&E thì có 2 phân khúc, phân khúc đầu là design và instalation, phân khúc sau là operation và maintenance.Em thuộc phân khúc sau ạ.

Địa chỉ
      bà rịa - vũng tàu
      Cảm ơn
      25
      Được cảm ơn 15 lần, trong 8 bài

Kỹ sư thiết kế M&E là kỹ sư chuyên thiết kế các vấn đề về Điện (TT Cáp, CB, Chiếu sáng, động lực, âm thanh, chống sét & nối đất, camera, điện thoại....) , Nước (bơm,PCCC...), Lạnh (điều hòa kk, điều áp,...).
      Nếu các bạn làm cho mấy cty nhỏ thì bạn phải làm hết toàn bộ (cực lắm), làm cho các cty lớn như REE(REETECH) M&E, INDOCHIN, .... thì bạn chỉ làm 1 mảng thôi. Ví dụ: hệ điện thì chỉ tk điện, nước thì thiết kế nước không thôi!
      Vì ở đây toàn là dân điện nên hầu hết các bạn ra thì chỉ làm bên điện, sau đó học hỏi thêm các hệ khác...
      Thân chào!

12. Những thành viên đã cảm ơn konamicup vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Pagoda
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 288 lần, trong 58 bài

Mình đã làm cho một công ty nước ngoài rồi, và đây là công ty thứ 2 đang làm, không thấy có khái niệm kỹ sư M&E, mà chỉ là kỹ sư E, hoặc M,. . ...
      Chỉ có VN mình là có khái niệm kỹ sư ME thôi, điện là điện mà cơ là cơ chứ.
      Chán
      Sửa lần cuối bởi Hoankiemhanoi; 13-07-2009 lúc 10:49.
      @ # $ % & ** & % $ # @

Ôi thôi, thế nà song

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi tien862008 Xem bài viết
      Nói thật là ngành mình đang học thiên về điện tử hơn bạn ạ.tỉ lệ điện/điện tử:4/6.nhưng mình rất thích công việc này.về điện thì mình học gần như tất cả các môn như ngành điện chuyên vậy,chỉ có tội không sau thôi.cũng thiết kế cấp điện,chiếu sáng,máy điện,ecodial,an toan điện,giải tích mạng điện,mạch điện,.....
      Vậy có thể trang bị thêm chút Auto Cad và tiếng anh rùi xin vào 1 đơn vị làm tư vấn thiết kế.

Trang 3 của 20 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Khuyến mại màn chiếu khi mua máy chiếu đa năng mini UNIC - UC30 (chỉ còn 3.450.000 VNĐ)
      Bởi dotienloc trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 25-09-2014, 10:20
    2. Cần bán - Bán các loại điều hòa cũ các loại 1 chiều, 2 chiều, công suất 9000, 12000, 18000, 24000, tốt, giá rẻ
      Bởi pinmattroi trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 03-06-2014, 11:41
    3. Trả lời: 6
      Bài cuối: 01-04-2013, 09:12
    4. Trả lời: 7
      Bài cuối: 15-12-2011, 16:07
    5. Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-08-2011, 14:49

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2