• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

2. Những thành viên đã cảm ơn thoidanhthe vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Ha Noi
      Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 23 lần, trong 8 bài

Mặc định Ðề: Đóng điện không tải MBA bằng FCO???

Quy phạm TB điện phần Trạm biến áp bạn nhé!

4. Những thành viên đã cảm ơn trung_si vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 223 lần, trong 133 bài

Đúng. Với cấp 22kV có qui định FCO bảo vệ MBA tới cấp công suất 1600kVA. Do FCO là thiết bị đóng cắt không tải hoặc tải nhỏ - tải của MBA khi cắt CB(không có buồng dập hồ quang) nên không cho phép đóng cắt với dòng lớn hơn. MBA 22kV tới 1600kVA có tổn thất không tải là 1.305W, dòng không tải không lớn nhưng do cos phi rất thấp khi không tải cộng hiện tượng quá độ khi đóng điện có thể phát sinh hồ quang, mà FCO thì không dập hồ quang được. Do vậy phải khống chế cấp công suất MBA đến 1600kVA để bảo vệ người thao tác, nhất là thao tác bằng sào (tùy thuộc chiều dài sào - sào càng dài khả năng cách điện càng tăng, vị trí thao tác xa FCO)

6. The Following 2 Users Say Thank You to tandong1975 For This Useful Post:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Em ko biet thế nào chứ bên chỗ e có cả chục cái 2000kva bên điện lực vẫn đóng cắt bằng FCO binh thường,và rất thường xuyên fai đóng cắt như thế nữa các bác ah.

8. Những thành viên đã cảm ơn 2voltage vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301
      Được cảm ơn 691 lần, trong 403 bài

Trích dẫn Gửi bởi 2voltage Xem bài viết
      Em ko biet thế nào chứ bên chỗ e có cả chục cái 2000kva bên điện lực vẫn đóng cắt bằng FCO binh thường,và rất thường xuyên fai đóng cắt như thế nữa các bác ah.
      Đó là những cái làm trước khi có qui định nên vẫn giữ nguyên, nếu có sửa đổi nâng cấp thì ĐL sẽ yêu cầu gắn recloser ngay.
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

10. The Following 2 Users Say Thank You to lightingbolt For This Useful Post:

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

cho mình hỏi: xí nghiệp mình có đường dây 22kv với 7 TBA 22/0.4, công suất 6.3MVA. các TBA có công suất từ 560 đến 1250.
      vì đặc thù của xí chỉ sử dụng điện 8h mỗi ngày nên 16h còn lại phải chịu tổn hao không tải. mình dự định sẽ đóng cắt lưới trung thế mỗi ngày, vậy việc đóng cắt đó có ảnh hưởng tới tuổi thọ của các TBA kg và ảnh hưởng như thế nào. mình đang phân vân vấn đề này, mong các bạn cho ý kiến
      &&&&&&&&&&&&&&&&&
      khổ vì điên nặng

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 194 lần, trong 112 bài

Chắc chắn là có, ít nhất là thiết bị của bạn mau hỏng hơn. Còn MBA có nguy cơ sự cố cao hơn : máy lạnh hơi nước ngưng tụ và chìm xuống, máy nóng hơi nước bốc lên có thể gây phóng điện

13. Những thành viên đã cảm ơn khanhlinh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 195 lần, trong 158 bài

Trích dẫn Gửi bởi preaphi Xem bài viết
      cho mình hỏi: xí nghiệp mình có đường dây 22kv với 7 TBA 22/0.4, công suất 6.3MVA. các TBA có công suất từ 560 đến 1250.
      vì đặc thù của xí chỉ sử dụng điện 8h mỗi ngày nên 16h còn lại phải chịu tổn hao không tải. mình dự định sẽ đóng cắt lưới trung thế mỗi ngày, vậy việc đóng cắt đó có ảnh hưởng tới tuổi thọ của các TBA kg và ảnh hưởng như thế nào. mình đang phân vân vấn đề này, mong các bạn cho ý kiến
      &&&&&&&&&&&&&&&&&
      khổ vì điên nặng
      Khi vận hành, đa số các máy biến áp đều phải đóng điện xung kích, nghĩa là đóng trực tiếp vào lưới. Việc đóng điện xung kích thường gây ra một số ảnh hưởng nhỏ đến máy biến áp. Dòng điện xung kích thường rất cao. Tùy thời điểm đóng, mà một pha có thể đạt đến 7 hoặc 8 lần dòng điện định mức (tương đương với dòng ngắn mạch). Vì vậy thường người ta hạn chế đóng điện, chẳng thà ngậm điện luôn, chịu tổn hao không tải.
      Như vậy bạn cần phải tính toán sao cho sử dụng hợp lý nhất .

15. Những thành viên đã cảm ơn ledieu0107 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

mình hiểu vấn đề đóng điện xung kích, tuy nhiên mình thấy điện lực họ vẫn cắt tải hoặc chuyển tải như cơm bữa, tức là đóng cắt trạm hạ thế. và ý kiến đóng cắt lưới trung thế là của 1 vị trong ngành điện lực tư vấn cho mình (cái này bí mật), cái mình đang phân vân là khả năng có sự cố khi đóng cắt như vậy và hạn chế nó hay triệt tiêu nó như thế nào. bảo trì trạm thường xuyên?

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016