• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 7 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 62
      Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 197 lần, trong 22 bài

Mặc định Mỗi Tháng một bản vẽ M&E tham khảo

------o0o------
      TRAN TIEN BAO - MEP Design Manager

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,869 lần, trong 549 bài

Mặc định Ðề: Mỗi Tháng một bản vẽ M&E tham khảo

phần lựa chọn thiết bị đóng cắt hình như bác chọn hơi sát thì phải, nếu mắc thêm phần dự phòng nữa sẽ ko đảm bảo đâu. ổ cắm có nhất thiết phải dùng RCBO không?
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

3. The Following 4 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      19

Trích dẫn Gửi bởi combui_viahe Xem bài viết
      phần lựa chọn thiết bị đóng cắt hình như bác chọn hơi sát thì phải, nếu mắc thêm phần dự phòng nữa sẽ ko đảm bảo đâu. ổ cắm có nhất thiết phải dùng RCBO không?
      hihihi, với thiết bị đóng cắt như vậy hoàn toàn hợp lý vì có bao giờ ta xài full hết đâu mà e sợ nó nhảy hay ko nhảy, chỉ sợ MCB ngoài trụ điện nó nhảy thui, vì MCB ngoài trụ của điện lực nó cấp từ 32-63A thui.
      Còn line ổ cắm thì nên gắn RCBO vì nó bảo vệ cho sự an toàn về chống giật và rò điện .... vì từ trước tới giờ e chưa biết các biệt thự, nhà phố cao cấp thì chúng ra phải thiết kế cho CDT sự hoàn hảo và an toàn điện trong lúc vận hành chứ phải ko?
      ------o0o------

5. The Following 5 Users Say Thank You to BaoM&E For This Useful Post:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 50 lần, trong 23 bài

"phần lựa chọn thiết bị đóng cắt hình như bác chọn hơi sát thì phải, nếu mắc thêm phần dự phòng nữa sẽ ko đảm bảo đâu. ổ cắm có nhất thiết phải dùng RCBO không? " (combui_viahe).
      Chọn thiết bị đóng cắt như vậy là hợp lý rồi bác combui_viahe ạ, bác thử nhìn vô bản vẽ và nghĩ xem còn gì mà dự phòng nữa ???hehe...,vậy là ok rồi. Còn chọn RCBO chẳng qua là 1 ELCB + 1 MCB thôi, cũng được, lại tiện nữa chỉ dùng có 1 cái.

7. Những thành viên đã cảm ơn hoainamdf vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205

Trích dẫn Gửi bởi BaoM&E Xem bài viết
      hihihi, với thiết bị đóng cắt như vậy hoàn toàn hợp lý vì có bao giờ ta xài full hết đâu mà e sợ nó nhảy hay ko nhảy, chỉ sợ MCB ngoài trụ điện nó nhảy thui, vì MCB ngoài trụ của điện lực nó cấp từ 32-63A thui.
      các ở cắm là thiết bị thường xuyên sử dụng quá tải, nên việc chọn như thế là ko hợp lý, mà ở đây lại là nguồn 1 pha chứ ko phải 3 pha, em đảm bảo với tải như thế thì khó có điện lực nào chịu cấp cho bác.
      Còn line ổ cắm thì nên gắn RCBO vì nó bảo vệ cho sự an toàn về chống giật và rò điện .... vì từ trước tới giờ e chưa biết các biệt thự, nhà phố cao cấp thì chúng ra phải thiết kế cho CDT sự hoàn hảo và an toàn điện trong lúc vận hành chứ phải ko?
      thông thường đối với những nhà như thế này thường mắc RCBO ngay tại nguồn chính thôi, với hộ gia đình thì dòng rò có thể là 15mA, 20mA, hoặc 30mA.
      mắc nhử thế này thì sang quá

9. The Following 2 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

chuyện dùng RCBO là đúng nhưng cung cần phải xem xét lại kiến thức của người sử dụng nha bạn tại thực tế mình thấy nó nhảy hoài ah. Nếu người sử dụng ko biết sẽ rất rất mệt cho việc bảo trì đó

11. Những thành viên đã cảm ơn NGUYENTUNG7K vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 69 lần, trong 40 bài

Sao mà có cái avatar giống tui quá vậy ?

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      19

Trích dẫn Gửi bởi combui_viahe Xem bài viết
      các ở cắm là thiết bị thường xuyên sử dụng quá tải, nên việc chọn như thế là ko hợp lý, mà ở đây lại là nguồn 1 pha chứ ko phải 3 pha, em đảm bảo với tải như thế thì khó có điện lực nào chịu cấp cho bác.

thông thường đối với những nhà như thế này thường mắc RCBO ngay tại nguồn chính thôi, với hộ gia đình thì dòng rò có thể là 15mA, 20mA, hoặc 30mA.
      mắc nhử thế này thì sang quá
      nếu e nói như vậy, RCBO lắp đầu nguồn thì khi bị sự cố gì là cả nhà cúp điện hết, còn như trong bản vẽ thiết kế, người thiết kế đã chọn giải pháp tối ưu nhất là khi nhánh nào có sự cố thì CB nhảy nhánh đó, các nhánh khác ko ảnh hưởng. Nói túm lại là bản vẽ thiết kế này nói chung là thiết kế tốt, dành cho các bạn mới vào nghề hoặc trong nghề tham khảo.
      ------o0o------

14. Những thành viên đã cảm ơn BaoM&E vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 80 lần, trong 44 bài

nhà máy em bất kỳ 1 ổ cắm nào, tịa xưởng nhé, cũng đều dùng 1 MCCB + 1 BCD. BCD: chống giật 30 mA. cái này tùy ký hiệu từng hãng.

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205

nếu e nói như vậy, RCBO lắp đầu nguồn thì khi bị sự cố gì là cả nhà cúp điện hết, còn như trong bản vẽ thiết kế, người thiết kế đã chọn giải pháp tối ưu nhất là khi nhánh nào có sự cố thì CB nhảy nhánh đó, các nhánh khác ko ảnh hưởng. Nói túm lại là bản vẽ thiết kế này nói chung là thiết kế tốt, dành cho các bạn mới vào nghề hoặc trong nghề tham khảo.
      Em ko nói là nó ko tốt mà phải nói là quá tốt, tại em thấy nó hơi sang so với kiểu nhà phố như thế này, nếu là biệt thự hay dùng cho building thì ok. nếu chủ đầu tư có tiền thì ok thôi, còn ko thì cứ đưa ra option cho họ chọn, mỗi tầng chỉ lắp 1 cái thôi, như thế đôi lúc giảm giá chút xíu lại trúng thầu. hihi

17. The Following 4 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Trang 1 của 7 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. một số tài liệu tham khảo
      Bởi es44vn trong diễn đàn Các môn học cơ sở cho ngành điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 21-11-2013, 22:20
    2. Cần xin tham khảo đồ án
      Bởi dontsmile9x trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 11-05-2013, 22:29
    3. Trợ giúp - Tài liệu tham khảo
      Bởi muaphudu_hdb trong diễn đàn Vận hành hệ thống điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 14-09-2012, 23:36
    4. ai có ý định nhảy lầu tự tử thì vô đây tham khảo tí.
      Bởi nguyeninn trong diễn đàn GÓC CHÉM GIÓ
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 11-07-2011, 10:18
    5. Trợ giúp - Xn/Rn...ai biết kô? Các tham số Xn,Rn này được cho trước hay phải tính toán?
      Bởi dark trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 04-08-2009, 18:13