• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 10 lần, trong 9 bài

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: hỏi về tiêu chuẩn thi công trong bản vẽ điện

Trích dẫn Gửi bởi me.lekien Xem bài viết
      pa con cho em hỏi các tiêu chuẩn để thi công một công trình điện thì có được ghi trên bản vẽ không,hay là chỉ có trong cam kết giữa nhà thầu với chủ đầu tư? minh đang đọc một loạt các bản vẽ điện mà không biết khi thi công nó theo tiêu chuẩn nào nữa.
      mong các pac chỉ bảo!
      Có chứ đồng chí, bản vẽ điện đầy đủ bao giờ cũng có detail của các thiết bị đi kèm, nhà thầu chỉ đưa ra ý kiến, tư vấn thiết kế xửa lại cho đúng thực tế.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 49 lần, trong 12 bài

pa con cho em hỏi các tiêu chuẩn để thi công một công trình điện thì có được ghi trên bản vẽ không,hay là chỉ có trong cam kết giữa nhà thầu với chủ đầu tư? minh đang đọc một loạt các bản vẽ điện mà không biết khi thi công nó theo tiêu chuẩn nào nữa.
      mong các pac chỉ bảo!
      Bản vẽ không thể nào chỉ ra được hết cái này. Bạn còn đọc thiếu một món rất quan trọng nữa đó là thuyết minh cho thi công (spec. for construction). Thông thường thuyết minh thì các công ty thiết kế & thi công của VN mình không chú trọng lắm nhưng đối với nước ngoài thì cái này là cực kì quan trọng, trong đây sẽ nêu ra các tiêu chuẩn áp dụng từ thiết kế, thi công, chế tạo, lắp đặt, kiểm định, chạy thử, vận hành . . . Nói chung là đủ món ăn chơi. Nếu thi công mà không cẩn thận thì cầm chắc là lỗ & khi có tranh cãi là tiêu
      Nếu bạn có dịp xem hồ sơ thiết kế của những công trình lớn thì sẽ thấy quyển thuyết minh thi công này dày như từ điển. Đọc mà không kĩ là hố như chơi, ví dụ như vật liệu chế tạo phải đạt tiêu chuẩn trời ơi nào đó mà để thỏa thì chỉ có nước nhập hàng về, giá thì đắt hơn mấy lần, nếu gấp giao đường hàng không thì chết tiền nhưng giao đường thủy cỡ vài tháng thì càng chết

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301
      Được cảm ơn 691 lần, trong 403 bài

mong các pac chỉ bảo!
      Xem bản vẽ phải xem cùng với thuyết minh, xem không hết, không kỹ thuyết minh là dễ làm sai lắm đấy.
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 10 lần, trong 9 bài

Trích dẫn Gửi bởi Newbaby Xem bài viết
      Bản vẽ không thể nào chỉ ra được hết cái này. Bạn còn đọc thiếu một món rất quan trọng nữa đó là thuyết minh cho thi công (spec. for construction). Thông thường thuyết minh thì các công ty thiết kế & thi công của VN mình không chú trọng lắm nhưng đối với nước ngoài thì cái này là cực kì quan trọng, trong đây sẽ nêu ra các tiêu chuẩn áp dụng từ thiết kế, thi công, chế tạo, lắp đặt, kiểm định, chạy thử, vận hành . . . Nói chung là đủ món ăn chơi. Nếu thi công mà không cẩn thận thì cầm chắc là lỗ & khi có tranh cãi là tiêu
      Nếu bạn có dịp xem hồ sơ thiết kế của những công trình lớn thì sẽ thấy quyển thuyết minh thi công này dày như từ điển. Đọc mà không kĩ là hố như chơi, ví dụ như vật liệu chế tạo phải đạt tiêu chuẩn trời ơi nào đó mà để thỏa thì chỉ có nước nhập hàng về, giá thì đắt hơn mấy lần, nếu gấp giao đường hàng không thì chết tiền nhưng giao đường thủy cỡ vài tháng thì càng chết
      bác cho em,em đang là kĩ sư M&E thực ra em mới vào nghè chưa biết nhiều về kinh nghiệm lắm,xếp chỉ giao cho em có bản vẽ thi công liệu có đủ để mình ra công trường thi công không?trong bản vẽ chỉ hướng dẫn sơ cách lắp các thiết bị chứ không đưa ra một tiêu chuẩn nào cho phần thi công này cả liệu thế đã đủ để đi bóc khối lượng,vạch phương án thi công hay chưa? thanks!

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 12 lần, trong 5 bài

bác cho em,em đang là kĩ sư M&E thực ra em mới vào nghè chưa biết nhiều về kinh nghiệm lắm,xếp chỉ giao cho em có bản vẽ thi công liệu có đủ để mình ra công trường thi công không?trong bản vẽ chỉ hướng dẫn sơ cách lắp các thiết bị chứ không đưa ra một tiêu chuẩn nào cho phần thi công này cả liệu thế đã đủ để đi bóc khối lượng,vạch phương án thi công hay chưa? thanks!
      Nếu bạn mới vào nghề thì chỉ có bản vẽ thi công không thì không đủ. bạn chưa biết được tiêu chuẩn thiết kế được áp dụng trong công trình thì làm sao mà thi công. Bạn nên hỏi sếp bạn và mượn cuốn thuyết minh điện để thao khảo về các tiêu chuẩn thiết kế và các thông số điện trong tòa nhà từ đó mình mới đưa ra biệt pháp thi công. nếu có cuốn biện pháp thi công thì bạn cũng mượn về nhà tham khảo.
      tuy nhiên có những công trình mà không không lớn mà chủ đầu tư không yêu cầu kỹ thuật cao thì với những người đã làm 2 công trình trở lên thì họ không cần thiết về các tiêu chuẩn nữa.

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 10 lần, trong 5 bài

1 Công trình M&E lớn thì việc đi theo SPEC để thi công là cực kỳ quan trọng, nếu không bám sát SPEC, thì dễ tiêu khi nghiệm thu, SPEC cho 1 công trình lớn thì thường có cả chục cuốn để đọc tùy vào công trình sử dụng các hạng mục như thế nào, nhưng cơ bản về ME là luôn có... còn chỉ dựa vào bản vẽ là chưa đủ vì khi triển khai bản vẽ Shopdrawing rất dễ có những mục không bám theo SPEC, do đó kỹ sư giám sát ME luôn phải có SPEC để đối chiếu thi công...

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 21 lần, trong 9 bài

Bác nào có thuyết minh thiết kế bản vẽ thi công về các công trình điện có thể chia sẻ cho anh em không, e cũng đang làm cái này mà thấy mơ hồ quá!

Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

sao bạn không lấy từ bản vẽ của chủ đầu tư gưi cho. Mỗi công trình thì có bản vẽ chi tiết, cữ theo thiết kế mà làm. Nếu cần lắp thiết bị nào thì bác lên google tra cho nhanh

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Mạch tự động chuẩn đoán lỗi trong biến tần
      Bởi saunai trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 29-07-2014, 10:28
    2. Trợ giúp - Tiêu chuẩn IEC trong hệ thống điều tốc
      Bởi khanh my trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 24-05-2014, 16:53
    3. Tiêu chuẩn lắp đặt điện trong nhà và các công trình công cộng
      Bởi nguyenhoanui trong diễn đàn TIÊU CHUẨN NGÀNH ĐIỆN
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 09-01-2014, 12:43
    4. Hỏi về tiêu chuẩn loại ống điện lắp đặt trong tòa nhà???
      Bởi jun2502 trong diễn đàn TIÊU CHUẨN NGÀNH ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 27-10-2012, 09:56
    5. Tiêu chuẩn đi dây mạng trong máng âm
      Bởi mrtrum trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 06-07-2012, 13:25
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà