• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16
      Cảm ơn
      13

Talking Giúp mình làm hộp điện cho hệ thống tưới tự động với

Chào các bạn! mình không phải là dân điện chỉ biết sơ sơ điện dân dụng thôi . hiện mình đang muốn làm hộp điện cho hệ thống tưới tự động cho vườn thanh long. Mong các đồng chí đồng bọn giúp với ^^

Cụ thể như sau :
      mình có 1 motor 3HP (loại hay bơm tưới ko phải máy bơm ba pha) được nối với hệ thống bét phun. Khi bật motor thì nó cung cấp nước cho bét phun tưới.
      Mình muốn khởi động motor vào 5h sáng - > 6h và 5h chiều -> 6h chiều hàng ngày.

Do motor hút nước dưới sông nên lâu lâu bị kẹt sỏi, đá ở cánh quạt do đó hộp điện cũng sẽ tự ngắt khi motor bị kẹt.

Nếu đc các bạn giúp mình làm cái version 2 cho hộp điện

Version 2 :
      Nếu gặp trời mưa hoặc độ ẩm trong không khí cao (>= 70%) motor sẽ không khởi động.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Mặc định Ðề: Giúp mình làm hộp điện cho hệ thống tưới tự động với

Trích dẫn Gửi bởi locnguyenvn Xem bài viết
      Chào các bạn! mình không phải là dân điện chỉ biết sơ sơ điện dân dụng thôi . hiện mình đang muốn làm hộp điện cho hệ thống tưới tự động cho vườn thanh long. Mong các đồng chí đồng bọn giúp với ^^

Cụ thể như sau :
      mình có 1 motor 3HP (loại hay bơm tưới ko phải máy bơm ba pha) được nối với hệ thống bét phun. Khi bật motor thì nó cung cấp nước cho bét phun tưới.

Do motor hút nước dưới sông nên lâu lâu bị kẹt sỏi, đá ở cánh quạt do đó hộp điện cũng sẽ tự ngắt khi motor bị kẹt.

Version 2 :
      Nếu gặp trời mưa hoặc độ ẩm trong không khí cao (>= 70%) motor sẽ không khởi động.
      Sao bác láo thế?
      Bác dùng từ ngữ cho chính xác nghe! đồng bọn ở đây là ai?ở webdien này không có khái niệm ai là đồng bọn cả.Đồng bọn chỉ được gọi khi người đó là tay giang hồ trộm cắp...thì mới gọi là đồng bọn thôi
      cho nên bỏ khái niệm đó đi nhá!Hãy gọi là các bác,các anh chị,các bạn thì mới được.
      thấy câu hỏi của bác là tôi không muốn trả lời rôi.Nhưng thôi trót chửi bác rồi nên cũng ráng gợi ý nhỏ một câu thôi nghe!Muốn bơm nước được từ 5h to 6h và chiều từ 7h to 7h thì có thể xài con timer 27h7d mà xài nhá.con này bác thích set on-off bao nhiêu lần trong ngày cũng được.Tôi cũng không phải là dân điện nên chỉ biết thế thôi.
      chào nhá.

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 925 lần, trong 474 bài

Cụ thể như sau :

Version 2 :

Hi !
      Với yêu cầu như trên thật là một nhu cầu rất thực tế, tôi nghĩ chi phí bỏ ra khoảng 3T đến 5T là cùng, vì còn phụ thuộc vào thiết bị xịn hay không, thậm chí nếu là tôi cũng có thể cho ra một cái tủ đặt ngoài trời với tiêu chuẩn IP67 nghĩa là chịu được mưa nắng.
      Bảng kê danh mục trang thiết bị:
      Tủ nhựa + RCD + MC + OL + Tụ điện + Bộ lập trình On/Off + Bộ đo độ ẩm...
      Bộ lập trình On/Off có thể dùng hãng Theben ( rất tốt ) để điều khiển Motor theo ý muốn...
      Thiết bị đo độ ẩm khi độ ẩm lớn hơn 70% thì xuất lệnh để Off hệ thống...
      Còn vấn đề kẹt khi gặp rác, sỏi thì tôi chưa nghĩ ra cách trị nhưng có thể dùng cảm biến dòng thử xem...Tuy thiết bị này tôi chưa sử dụng nên tạm chưa biết...
      DKH

4. Những thành viên đã cảm ơn Dang Ky Hai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      13

Rất cảm ơn Hải đã gợi ý giúp.
      --> 3 đến 5tr thì có vẻ hơi cao so với hầu bao của mình hiện giờ. Vì thực tế nhu cầu mình cần làm cho 6 cái motor như thế.

Vậy nếu yêu cầu đơn giản hơn : mình sẽ tự bật motor (vận động chút cũng chẳng hại gì nhỉ ) và nhiệm vụ của thùng điện là sẽ tự tắt sau 1 giờ.
      Các thiết bị mình cần mua là gì ? đấu nối ra sao ?

Cảm ơn các bạn nhiều nhé

--
      dự định của mình là thử nghiệm trước tiên với 1 cái motor trước khi đầu tư hệ thống cho 3 cái. Nếu cho 6 cái chắc phải có hệ thống phức tạp hơn nên đắt tiền hơn. Nếu bác nào có nhã ý thử sức có thể design 1 hệ thống giúp mọi người tren webdien tham khảo luôn. 6 motor này đặt ở 6 vị trí , cái này cách cái kia khoảng 600m.

Cảm ơn
      17

Việc giá 3T hay 5T cao hay thấp tôi chưa nghĩ tới, nhưng bây giờ bác nói là cần điều khiển 6 bơm với mục đích sử dụng như trên thì tự nhiên với số tiền đó coi như bao luôn... Cái quan trọng là tôi chưa biết chi phí công cán làm ra cái tủ như trên họ lấy bao nhiêu tiền thôi.
      Cũng không cần thử nghiệm đâu, yêu cầu của bác thuộc loại dễ... nên làm là được. Còn muốn đấu bao nhiêu bơm và lúc nào đấu cũng không ảnh hưởng gì lắm.
      DKH

7. Những thành viên đã cảm ơn Dang Ky Hai vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 906 lần, trong 605 bài

--> 3 đến 5tr thì có vẻ hơi cao so với hầu bao của mình hiện giờ. Vì thực tế nhu cầu mình cần làm cho 6 cái motor như thế.

Vậy nếu yêu cầu đơn giản hơn : mình sẽ tự bật motor (vận động chút cũng chẳng hại gì nhỉ ) và nhiệm vụ của thùng điện là sẽ tự tắt sau 1 giờ.

Cảm ơn các bạn nhiều nhé

--
      dự định của mình là thử nghiệm trước tiên với 1 cái motor trước khi đầu tư hệ thống cho 3 cái. Nếu cho 6 cái chắc phải có hệ thống phức tạp hơn nên đắt tiền hơn. Nếu bác nào có nhã ý thử sức có thể design 1 hệ thống giúp mọi người tren webdien tham khảo luôn. 6 motor này đặt ở 6 vị trí , cái này cách cái kia khoảng 600m.
      nếu vậy thì quá đơn giản, chỉ cần 1 con 555, vài linh kiện đơn giản và contacto nữa là ok.không biết contacto nó có giá bao nhiêu thôi. chứ còn mạch định thời thì có thể tùy chỉnh từ vài giây đến vài giờ đồng hồ mà chỉ mất không tới 10K.
      mà bác ở đâu vậy, nếu cần thì tôi có thể thiết kế và chạy mạch in miễn phí cho bác, phần còn lại bác chỉ cần hàn linh kiện và lắp ráp thôi.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

9. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

Cảm ơn các bạn nhiều nhé
      --
      bác muốn dk 6 bơm kiểu gì vậy bác cứ nói ra sẽ có phương án với chi phí thấp nhất cho bác.
      Cao Văn Hưởng

11. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      nếu vậy thì quá đơn giản, chỉ cần 1 con 555, vài linh kiện đơn giản và contacto nữa là ok.không biết contacto nó có giá bao nhiêu thôi. chứ còn mạch định thời thì có thể tùy chỉnh từ vài giây đến vài giờ đồng hồ mà chỉ mất không tới 10K.
      mà bác ở đâu vậy, nếu cần thì tôi có thể thiết kế và chạy mạch in miễn phí cho bác, phần còn lại bác chỉ cần hàn linh kiện và lắp ráp thôi.
      Hơ !
      Anh tính lăng xê ngay cho Hưởng nhưng sợ bác khác ý kiến, vừa post xong đã thấy bài Hưởng rồi. Contactor chừ 50K đến 200K tùy tình trạng và thương hiệu, nhưng nhớ là có tụ nữa nhe và các thiết bị phụ trợ khác đặc biệt là bộ đo độ ẩm không biết cái này Hưởng làm được không...Nên nhớ là còn yêu cầu kẹt cát kẹt sỏi bơm phải ngừng...Nói chung làm ra tủ này hay đấy có ứng dụng cao chỉ tiếc nếu Hải làm thì giá cao, thị trường khó chấp nhận.
      DKH

13. Những thành viên đã cảm ơn Dang Ky Hai vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

Trích dẫn Gửi bởi Dang Ky Hai Xem bài viết
      Hơ !
      Anh tính lăng xê ngay cho Hưởng nhưng sợ bác khác ý kiến, vừa post xong đã thấy bài Hưởng rồi. Contactor chừ 50K đến 200K tùy tình trạng và thương hiệu, nhưng nhớ là có tụ nữa nhe, và bộ đo độ ẩm không biết cái này Hưởng làm được không...Nên nhớ là còn yêu cầu kẹt cát kẹt sỏi bơm phải ngừng...Nói chung làm ra tủ này hay đấy có ứng dụng cao chỉ tiết nếu Hải làm thì giá cao, thị trường khó chấp nhận.
      DKH
      he anh ý nói là không cần mấy cái này nữa, anh ấy sẽ tự bật bơm và nó sẽ tự động tắt sau 1 giờ nên em mới gợi ý mấy cái mạch điện tử cho rẻ thôi chứ nếu kẹt bơm, đo độ ẩm thì đâu dễ như vậy.
      nếu mà bảo em thiết kế, lắp ráp+ bảo hành thì em cũng lấy cao chứ không rẻ hehe
      củng tính có nhiều ý kiến nhưng có ngừoi gọi rồi em phải đi công chiện đã.
      Cao Văn Hưởng

15. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      he anh ý nói là không cần mấy cái này nữa, anh ấy sẽ tự bật bơm và nó sẽ tự động tắt sau 1 giờ nên em mới gợi ý mấy cái mạch điện tử cho rẻ thôi chứ nếu kẹt bơm, đo độ ẩm thì đâu dễ như vậy.
      nếu mà bảo em thiết kế, lắp ráp+ bảo hành thì em cũng lấy cao chứ không rẻ hehe
      củng tính có nhiều ý kiến nhưng có ngừoi gọi rồi em phải đi công chiện đã.
      Ừh nếu mà thực sự ý chủ đầu tư muốn vậy thì hehehe chắc không tới phiên anh em mình tham gia đâu. Vậy hé

Dự toán vật tư và chi phí:

1- Tủ điện 300 x 400 x 200 chừng 300k
      2- MCB 2p 50k
      3- Rơ le thời gian 100k
      4- Contactor 100k
      5- Công tắc nút nhấn 50k
      ----------------

DKH

17. Những thành viên đã cảm ơn Dang Ky Hai vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên