• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
    Kết quả 11 đến 17 của 17
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 12 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: Hiệu Chỉnh thiết bị đóng cắt (aptomat)

hì hình thì mình chụp rồi nhưng không rõ. nhưng hình như đúng như bạn nói. nhưng nếu mình chỉnh bên trong của áptômát "mình có thấy 3 thanh đồng và 3 ốc vít chỉnh không biết mình chnhr ở đó có được không" mà cho mình hỏi một chút nha "có chỉnh được dòng cắt của aptômát không nhỉ. hay chỉ chỉnh được dòng làm việc định mức của aptômát. mong mọi người giúp đỡ vấn đề này minhf còn mù mờ nắm. hiiiiiiiiiiiiiiii

Địa chỉ
      Thành phố Hồ Chí Minh
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 28 lần, trong 18 bài

Trích dẫn Gửi bởi vucongchiem14081986 Xem bài viết
      hì hình thì mình chụp rồi nhưng không rõ. nhưng hình như đúng như bạn nói. nhưng nếu mình chỉnh bên trong của áptômát "mình có thấy 3 thanh đồng và 3 ốc vít chỉnh không biết mình chnhr ở đó có được không" mà cho mình hỏi một chút nha "có chỉnh được dòng cắt của aptômát không nhỉ. hay chỉ chỉnh được dòng làm việc định mức của aptômát. mong mọi người giúp đỡ vấn đề này minhf còn mù mờ nắm. hiiiiiiiiiiiiiiii
      Ồ, tất nhiên là chỉnh được đó. Bạn chưa thực sự hiểu đường cong đặc tính Ampe thời gian rùi. Nó là quan hệ giữa dòng chạy qua MCCB và thời gian MCCB sẽ tác động, tùy dòng lớn hay bé mà MCCB tác động nhanh hay chậm. Ta chỉnh cái dòng làm việc định mức cũng chính là chỉnh dòng cắt đó chớ, nhưng mà là dòng cắt trong chế bình thường, không phải ngắn mạch. Ví dụ như MCCB 150A mà dòng làm việc lên đến 160A chẳng hạn. Tức là In = 150A mà dòng làm việc Ilv = 165A = 1.1In thì gióng từ điểm 1.1In song song với trục I thì sẽ cắt đặc tính cắt. Từ điểm cắt dóng sang trục thời gian được thời gian cắt. Hy vọng bạn hiểu!!!!!!!!!!!

Cảm ơn
      4

ồ bây giờ thì mình đã hiểu rõ về nó rồi cám ơn nha. chao hẹn khi khác mnhf có vấn đề gì thì bạn chỉ giáo nha. chào byeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,535 lần, trong 1,619 bài

Bên trong các áp tô mát thường có 3 thanh lưỡng kim, có kèm theo vis chỉnh và đai ốc khóa. Các đai ốc này đã được chấm sơn đánh dấu, và không nên điều chỉnh, ngoại trừ trường hợp đã biết chắc nó hoạt động sai. Muốn điều chỉnh nó phải có máy phát dòng, đồng hồ đo thời gian tác động. Thử nghiệm nhiều lần.

Đối với các máy cắt lớn hơn, còn phải hiệu chỉnh nhiều thứ thuộc về phần cơ của hệ thống. Cái này thì phải tham khảo tài liệu của nhà chế tạo.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Cảm ơn
      4

ồ thế nếu biết nó bị sai ví dụ như vỏ gi 300A mà nó làm việc thực sự với 350A bác có cách nào hiệu chỉnh nó không chỉ cho mình với

Cảm ơn
      0

Mình cũng mới vào nghề nên thắc mắc về CB, mong anh em góp ý.

Chia sẻ như sau: mình đọc sách (an toàn lao động về điện,...) thấy có nhiều bài toán chọn CB và cầu chì kết hợp với nhau để liên động trong chức năng bảo vệ quá tải và ngắn mạch.

- Khi chọn CB thì có role nhiệt và role điện từ:

+ role nhiệt thì chọn Idm = Itt thì role nhiệt sẽ tác động khi dòng điện quá tải là
      (1,1 - 1,2) Idm sau một thời gian sẽ tác động mở CB

+ role điện từ thì chọn tùy vào dòng khởi động của các tải (cụ thể chọn lớn hơn dòng khởi động khoảng 1,2 đến 1,5 lần gì đó thì phải).

Thêm 1 chú ý là: dòng tác động của role điện từ lớn nhấn cũng chỉ bằng 1,5 lần dòng định mức của cầu chì.

Như thế khi quá tải nhỏ thì sau một thời gian role nhiệt tác động,
      dòng ngắn mạch nhỏ khoảng 5-8 lần dòng định mức thì role điện từ tác động,
      ngắn mạch nghiêm trọng thì cầu chì chảy trước.

Các ý kiến trên mình nêu ra có đúng không các bạn? xin giúp ý kiến nha!
      vậy chọn cỡ của CB cho thiết bị là In của CB lớn hơn Idm của thiết bị phải không? vậy em chọn lớn hơn bao nhiêu? và có phải là giá trị của role nhiệt không? xin chỉ giúp em.
      trong một Cb có cả 2 loại : role nhiệt và role điện từ phải không? hay trong Cb chỉ có 1 loại role thôi.

CB kiểu role nhiệt- từ sẽ điều chỉnh được 0,7In<= Ir =< In
      Cb kiểu role điện tử sẽ có dải rộng hơn 0,4In<= Ir =< In
      cũng có cb khả năng trip của chúng không thể điều chỉnh được thì Ir=In

mình có gửi thêm tài liệu về cb: http://www.data.webdien.com/free/dow...07f40837e5d504

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Hiệu Chỉnh thiết bị đóng cắt (aptomat)

Nhờ các B tí. Khi điều chỉnh thì e thấy có các nấc (màu đỏ). vậy thực tế tính toán hệ số nhân như thế nào các B?

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua aptomat có bảo vệ rò
      Bởi benben trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 22
      Bài cuối: 21-12-2016, 08:57
    2. Trợ giúp - Aptomat là gì? Các bác giúp em phân biệt aptomat, cb, mccb, mcb, acb, dùm cái
      Bởi mr.ba86 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 23
      Bài cuối: 10-06-2016, 20:59
    3. Trợ giúp - Giúp em về aptomat với(gấp): nguyên lí hoạt động của aptomat ?
      Bởi l0v3st0n3 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 18
      Bài cuối: 22-10-2013, 22:36
    4. Trợ giúp - hộ em với các pro . so sánh Aptomat LS + Aptomat Hyundai + Aptomat Schneider + Aptomat GE + Aptomat ABB
      Bởi manhthang_BMW trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 07-08-2013, 08:45
    5. Trợ giúp - Cách chọn mua thiết bị aptomat
      Bởi T_dragon trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 15-06-2012, 09:15
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà