• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 30
      Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 67 lần, trong 18 bài

Mặc định Điện chập chờn, giúp mình với!!!

phòng máy tính trường mình có 28 cái máy tính được cấp điện từ một cái ổn áp 1 pha 30kA được cấp từ pha A. 2 máy lạnh 1,5ngựa được cấp từ pha B, 8 bộ đèn đôi huỳnh quang 1,2m được cấp từ pha C. 3 pha được qua CB tổng 3 pha của phòng C40.
      triệu chứng: bật đèn, máy lạnh lên không có gì xảy ra. bật CB 1 pha của ổn áp thì CB 3 pha tổng có lúc thì không sao nhưng có lúc thì nó nhảy ngay khi chưa khởi động máy tính. không biết tại sao nữa. các anh chị giúp em với. Conhoc giúp với!!!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 185 lần, trong 52 bài

Mặc định Ðề: Điện chập chờn, giúp mình với!!!

phuongnamij:

Bạn thử làm ngược lại xem kết quả như thế nào rồi chúng tôi sẽ trả ơởi cho bạn. Khi chưa rõ ràng cụ thể tình hình, những gì bạn nhận dc sẽ chỉ là câu trả lời chung chung thôi.

Hiển,
      "Sẽ ko có gì gọi là bế tắc thực sự
      Vì luôn có một con đường, nó ở dưới chân bạn"
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Bạn xem lại cái ổn áp 30k của bạn ,nó có vấn đề ,chứ tải 28 vi tính của bạn o có cao đâu khoảng I=15A mà thôi,còn ổn áp 30k 1pha thì quá lớn (125A) không overload được

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 7 lần, trong 3 bài

là hiện tượng lệch pha phía phụ tải pha A, mà MCCB 3 pha tổng lại hơi bị tốt, bạn nên phân bố lại phụ tải cho tương đối là hết nhảy thôi.

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 265 lần, trong 170 bài

Trích dẫn Gửi bởi phuongdungelec Xem bài viết
      là hiện tượng lệch pha phía phụ tải pha A, mà MCCB 3 pha tổng lại hơi bị tốt, bạn nên phân bố lại phụ tải cho tương đối là hết nhảy thôi.
      anh cho e hỏi là MCCB này đâu có role lệch pha đâu
      +++---o0o---+++
      nếu phân pha lại thì phân mỗi pha không lệch quá 15% nha bạn

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Phải khởi động từng phần thôi, khởi động thiết bị có công suất lớn trước rồi công suất nhở sau. và phải có thời gian cách. không nên khởi động gần như đồng thời các thiết bị, như thế ổn áp sẽ chịu không nổi. Sau này nếu có điều kiện trang bị máy mới hay mua máy dùng cho hệ thống mới thì nên dùng UPS SANTAK. Chế độ dòng điện ổn định hơn rất nhiều.
      Chúc các anh chị thành công !!!

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 48 lần, trong 22 bài

lệch pha quá lớn đó mà.
      to get rich is glorious!

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

Trong mỗi bộ nguồn CPU máy tính, nguồn màn hình đều có một mạch chỉnh lưu cầu 1 pha sau đó cấp vào một bộ vài con tụ vài trăm mirophara - 230V. nếu bạn đóng điện cho ổn áp 30kVA tức là đồng thời đóng điện cho 28 bộ máy tính thì dòng nạp điện cho tụ là dòng khủng vài trăm A chứ chả chơi, nhảy át là phải. nhưng nếu đóng điện lần 2 ngay sau đó thì bình thường, do tụ đã nạp khá đầy rồi.
      Bạn nên cấp điện cho từng nhóm vài máy tính thôi.
      Để kiểm chứng bạn thử cấp điện cho 1 tivi đông âu to đùng xem sao kim đồng hồ A của ổn áp sẽ nhảy ngược lên cho mà xem huống chi 28 bộ vi tính.
      CHúc bạn thành công.

9. The Following 2 Users Say Thank You to duongpgd For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 197 lần, trong 160 bài

Trích dẫn Gửi bởi phuongnamij Xem bài viết
      phòng máy tính trường mình có 28 cái máy tính được cấp điện từ một cái ổn áp 1 pha 30kA được cấp từ pha A. 2 máy lạnh 1,5ngựa được cấp từ pha B, 8 bộ đèn đôi huỳnh quang 1,2m được cấp từ pha C. 3 pha được qua CB tổng 3 pha của phòng C40.
      triệu chứng: bật đèn, máy lạnh lên không có gì xảy ra. bật CB 1 pha của ổn áp thì CB 3 pha tổng có lúc thì không sao nhưng có lúc thì nó nhảy ngay khi chưa khởi động máy tính. không biết tại sao nữa. các anh chị giúp em với. Conhoc giúp với!!!!
      Hehe ! Tôi chắc chắn màn hình máy tính của bạn là loại CRT rồi . Vì thế theo mình nguyên nhân là do cuộn dây khử từ của Màn hình máy tính gây ra, chứ không phải do bộ nguồn CPU và phần nguồn màn hình máy tính gây ra đâu. Bạn duongpgd kết luận như vậy theo tôi không đúng. Do tụ hóa lắp sau bộ chỉnh lưu cầu không thễ ảnh hưởng tới nguồn cung cấp, mặt khác tụ cũng là linh kiện thụ động, nên nó không gậy tổn hao công suất .

- Còn theo bạn hoang gianh đổ lỗi cho cái ổn áp 30KA lại càng sai bét. Vì cái ổn áp này chỉ mang tải là 28 bộ máy tính, nên nó đâu có hoạt động hết công suất đâu mà nói hơn trăm ample ?
      Công suất một bộ máy tính để bàn màn hình 17'' loại CRT là khoảng 150W, Vậy 28 máy thì tổng CS là 4200W, cộng với tồn hao phe khoảng 10%. Vậy làm tròn tổng P1= 5KW (P1 = P2/hiệu suất, hiệu suất máy biến áp lấy tạm 0,9, P2 = 4,2kW) . Trong trường hợp này Cốt phi chắc chắn bằng 1, do tải là thuần trở, tại sao biết nó là thuần trờ vì tải toàn là linh kiện tích cực . Vidu : các linh kiện điện tử . Với P1 = 5kW, U1 = 220V Suy ra I1=23A.

- Bạn phuongdungelec nói do CB lệch pha lại cũng vẫn sai, thậm chí là sai bét nhè . Bởi vì chẳng ai lại lắp CB tổng có chức năng bảo vệ so lệch dòng điện. Nếu có lắp người ta chỉ lắp cho tải có tính chất là tải đối xứng thôi . Mặt khác bạn phuongnamij nói lúc bị lúc không mà, nên CB mà bạn phuongnamij đang đề cập chắc chắn không phãi là loại CB có tính năng bảo vệ so lệch dòng điện 3 pha .

- Cần ghi nhớ rằng cứ mỗi lần bạn cấp điện lần đầu cho màn hình máy tính là mỗi lần cuộn dây khử từ được cấp điện, và khi ấy nó ăn dòng rất lớn . Vì cả 28 máy tính cùng được cấp điện đồng thời . Bạn có thể nghe thấy tiếng tạch phát ra bên trong màn hình, mỗi lần bạn cấp điện. (Tiếng tạch này có thể không nghe thấy, nếu bạn đóng điện, cắt điện, rồi lại đóng điện lại ngay thì ở lần sẽ không nghe thấy, tuy nhiêm một số đời máy và tùy vào loại máy sẽ vẫn có tiếng tạch, đó là tiếng phát ra của Relay cấp điện cho cuộn dây khử từ).

- Mạch khử từ dư nhằm tạo xung từ trường rất mạnh mỗi lần bắt đầu mở máy, lúc đó cần quét sạch từ dư ở khu vực màn hình, giữ cho màn hình không bị loang màu.

- Cuộn dây khử từ hoạt động như sau : Cuộn dây khử từ lấy nguồn AC có thể là 220V hay 110V qua điện trở nhiệt và tiếp điểm thường mở của Relay, khi nhiệt độ thấp điện trở nhiệt có trị số nhỏ, điện áp dơi trên điện trở nhiệt thấp nên đủ áp cấp cho Relay đóng cấp điện cho cuộn dây khử từ, khi có dòng chạy qua điện trở nhiệt sẽ làm cho điện trở nhiệt phát nóng, nhiệt độ tăng làm trị số điện trở nhiệt tăng, tăng tới mức không đủ áp cấp cho Relay nữa thì Relay ngưng và cuộn dây khử từ ngừng hoạt động, tuy nhiên nó sẽ lại hoạt động lại khi điện trở nhiệt nguội đi, nó cứ lập đi lập lại như vậy trong suốt quá trình máy hoạt động . Thời gian một chu kỳ khử từ khoảng vài giay thôi.

- Xin luu ý là quá trình bắt đầu khử từ của màn hình vi tính và màn hình Tivi là khác nhau nhé . Trong khi quá trình khử từ của Tivi chỉ bắt sau khi người sử dụng đã làm 3 bước sau : Cấp điện, mở công tắc nguồn và nhấn nút on hay nut Power tren Remot . Còn tren màn hình máy tính thì chỉ có 2 bước thôi : Cấp điện và mở công tắc nguồn (kể cả chưa nhấn nút khởi động trên CPU).

- Khắc phục hiện tượng trên tôi có 2 cách
      C1 : Bạn cần thay CB tổng 3pha 40A thành MCCB 3 pha 60A . Sau đó lắp thêm 2 CB nhánh, 1 cái MCB(CB tép) 32A cho 2 máy lạnh, 1 cái MCB 15A cho 8 bộ đèn tuýp.
      C2 : Bạn vẫn dữ nguyên các trị số thiết bị như cũ, nhưng thay đổi cách sử dụng. Nghĩa là, bạn hãy nhắc nhở những ai sử dụng máy vi tính, mỗi lần tắt máy tính ra về thì hãy tắt luôn công tắc nguồn màn hình máy tính . Khi nào mở CB tổng 40A lên, khi ai khởi động máy thì mới mở công tắc nguồn màn hình . Làm cách này sẽ làm giảm dòng khởi động màn hình máy tính, do tính đồng thời của 28 bộ máy tính không còn.
      Chúc thành công.
      Sửa lần cuối bởi ledieu0107; 20-04-2011 lúc 23:53.

11. Những thành viên đã cảm ơn ledieu0107 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

Bạn ledieu0107 than mến, bạn nói là tụ hóa lắp sau chỉnh lưu cầu không thể ảnh hưởng tới nguồn cung cấp, vậy tôi hỏi bạn là để điện áp trên tụ tăng từ 0V đến 300VDC sau chỉnh lưu thì lấy năng lượng ở đâu để nạp tụ,nếu tổng trở mạch nạp tụ xấp xỉ =O ôm thì dòng nạp tụ là bao nhiêu khi tổng các tụ có dung lượng cỡ 1000 microphara. Điều này chúng tôi đã kiểm chứng tại phòng thí nghiệm rồi, chỗ chúng tôi có đủ phương tiện để kiểm chứng, nếu dòng tức thời không lên quá 10A tôi cứ đi đầu xuống đất. tất nhiên là thời gian nạp tụ khá nhanh nhưng do nguồn của bạn là 30kkVA là nguồn hữu hạn nên bạn không thể so với đóng tải trực tiếp vào lưới, ổn áp của bạn sẽ rung lên và nhảy át là tất yếu. Còn bạn nói rằng tụ điện là linh kiện thụ động, không gây tổn hao công suất thì đúng nhưng nếu nó đói điện thì khi cấp điện áp vào cho nó thì nó cũng ăn điện đến khi nào điện áp trên nó bằng điện áp nguồn thì thôi. và nếu bạn còn nhớ công thức tính Q thì công suất tức thời để nạp tụ phải lên tới vài kVA đấy. Nếu nhân với 28 bộ vi tính thì cũng khủng khiếp lắm.
      Bạn có thể rất am hiểu về mạch khử từ của màn hình CRT tôi cũng đã từng sửa loại màn hình này rồi, tuy nhiên bạn giải thích thế nào khi màn hình máy tính là LCD mà vẫn bị hiện tượng nhảy át như bạn phuongnamij nói ở trên?
      Theo tôi giải pháp tốt nhất là bạn mua 6 ổ liền dây lioa di động rồi cắm các máy tính vào đó cần nếu muốn bật máy tính bạn bật lând lượt từng công tắc trên ổ lioa, như vậy từng nhóm máy tính sẽ được cấp nguồn và khi đó sụt áp sẽ đơ hơn và không bị nhảy át nữa, vừa an toàn vừa tiện dụng.
      Sửa lần cuối bởi duongpgd; 28-04-2011 lúc 09:38.

13. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016