• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Cầu diode

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Question Cầu diode

anh chị cho em hỏi cái này xíu nha. ah, anh chị trả lời giúp em nha nhanh nhanh nha.hi
      hiện em đang có 1 con cầu diode. bay giờ em mún xác định các chân của nó pải làm sao ạ. các dấu trên diode hok còn nữa. khi em dùng đồng hồ VOM để xác định các chân của nó, em pải đo như thế nào ạ?
      em cảm ơn anh chị nhìu. chúc anh chị có ngày ngỉ vui vẻ.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 909 lần, trong 605 bài

Mặc định Ðề: Cầu diode

Trích dẫn Gửi bởi Minh Hảo Xem bài viết
      anh chị cho em hỏi cái này xíu nha. ah, anh chị trả lời giúp em nha nhanh nhanh nha.hi
      hiện em đang có 1 con cầu diode. bay giờ em mún xác định các chân của nó pải làm sao ạ. các dấu trên diode hok còn nữa. khi em dùng đồng hồ VOM để xác định các chân của nó, em pải đo như thế nào ạ?
      diode cầu có nhiều hình dạng như tròn, vuông, DIP, đứng

loại này thì 2 chân AC luôn nằm ửa giửa, vấn đề bây giờ bạn cần xác định (+) hay (-). bạn để ý nó có cái khuyết ngay trên đầu đó, ứng với chân tại đó là chân (+) và chân cuối cùng là chân (-).

loại này cũng vậy cứ thấy có cái kuyết như vậy thì nó là cực (+) và đối diện với nó (theo đường chéo) là cực (-) loại này còn dễ nhận biết là nó khắc chìm chứ không in

loại này cũng vậy tương tự như loại vuông ngay cái điểm khuyết là cực (+) và đối diện theo đường chéo là cực (-)

loại này là nó khắc chìm nên rất dể nhận biết.
      còn nhiều kiểu chân khác nữa nhưng đa số công suất nhỏ chỉ có mấy kiểu chân này thôi.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

3. The Following 3 Users Say Thank You to caovanhuong For This Useful Post:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 56 lần, trong 34 bài

Trích dẫn Gửi bởi Minh Hảo Xem bài viết
      một con diode có 2 đầu 1 đầu là anot một la catot .khi ban dùng đồng hồ để đo thì bạn đặt que đỏ vào một đầu que đên vào một đầu, sau đó đảo lại nếu thấy 1 trong hai trường hợp kim đồng hồ giảm về 0 thì ok. đầu có que đỏ là catot đầu còn lại là anot
      hình như lạc đề thì phải
      mục đích đạt được dễ dàng thì khát vọng vươn tới nó càng yếu ớt

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

Trích dẫn Gửi bởi weddien_13 Xem bài viết
      một con diode có 2 đầu 1 đầu là anot một la catot .khi ban dùng đồng hồ để đo thì bạn đặt que đỏ vào một đầu que đên vào một đầu, sau đó đảo lại nếu thấy 1 trong hai trường hợp kim đồng hồ giảm về 0 thì ok. đầu có que đỏ là catot đầu còn lại là anot
      hình như lạc đề thì phải
      lạc đề thật rồi, cái con này nó có 4 chân chứ không phải 2 chân.
      Cao Văn Hưởng

Cảm ơn
      0

có pác nào có tài liệu về CAD ko vậy?
      Em mới tập vẽ mà ko có tài liệu.
      mong các Pác giúp đỡ em.
      Nếu Pác nào có gửi qua mail cho em nhé
      mail của em là hungnk.haanh@gmail.com

Cảm ơn
      0

Thanhks các Pác nhiều

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,535 lần, trong 1,619 bài

Đầu tiên anh phải xác định đồng hồ Ohm của anh chân nào là chân dương, chân nào âm.

Đối với các đồng hồ kim, loại rẻ tiền thì chân đen là dương (chỉ khi đo Ohm thôi). Các đồng hồ số và đồng hồ đắt tiền, thì chân đỏ là dương.

Trị số của 1 diode khi phân cực thuận:

với thang đo Rx1 của đồng hồ kim, khoảng 2/3 thang đo (Tính từ vô cực sang). Đổi thang đo thì góc không thay đổi mấy. Nhưng anh nên đo ở thang X1.

Với đồng hồ số: trị số được đọc bằng mV. Với Diode lớn (vài trăm A) thì khoảng 400 mV. Với diode nhỏ: có thể lên đến 700 mV.

Trị số khi phân cực nghịch: đồng hồ kim: 0% (kim không nhúc nhích). Đồng hồ số: vô cùng lớn hoặc 1500mV (điện áp lúc hở mạch của que đo).

Truốc tiên, anh cắm que đo dương vào một chân bất kỳ. Que đo âm vào lần lượt 3 chân còn lại. Nếu có được 2 chân cho thấy phân cực thuận, thì que dương nối với chân âm của Diode. Hai chân có phân cực thuận là chân xoay chiều. Chân còn lại là chân dương. Giữa âm và dương sẽ là 2 lần phân cực thuận. (1/3 thang đo tính từ vô cực, hoặc 2 lần mV của 1 phân cực thuận).

Nếu anh thử không có được tình trạng trên, thì đổi que dương sang chân khác.

Sau khi xác định xong, thử lại bằng cách cắm que âm vào chân đã xác định là dương. Cắm que dương vào 2 chân AC. Phải thấy được phân cực thuận. Cắm que dương vào chân âm, phải thấy = 2 lần phân cực thuận (1/3 thang đo lim, hoặc 2 lần số mV của phân cực thuận.)

Sau đó đảo ngược que đo cho các trường hợp, phải thấy được phân cực nghịch.

Nếu không thể có được các trị số trên, thì diode đã bị hư.

Cả 2 chiều đều giống như phân cực nghịch: Diode đã hở mạch.
      Cả 2 chiều đều có trị số điện trở rất thấp, hoặc mV rất thấp: diode đã bị ngắn mạch.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 937 lần, trong 479 bài

Conhoc ơi - conhoc ah !
      Chi mà rứa vậy, nhưc đầu và rối lắm. Bác chủ topic trước tiên phải biết phân biệt cực diop 1 con riêng lẽ, sau đó vẽ sơ đồ đấu 4 con từ đó nhìn vào kết quả đo thì sẽ phân biệt được đâu là vào và ra...
      Hải nói vậy conhoc thấy hợp lý không.
      DKH

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Cả 2 chiều đều giống như phân cực nghịch: Diode đã hở mạch.
      Cả 2 chiều đều có trị số điện trở rất thấp, hoặc mV rất thấp: diode đã bị ngắn mạch.
      Cho mình hỏi:
      -đồng hồ đo được 0,63v khi phân cực thuận và 0,75v khi phân cực ngược thì diode bị hở mạch phải không?
      - khi đo được 0.63v phân cực thuận, ở phân cực ngược thì kim quá thang đo. vậy diode trên có hoạt động bình thường không?

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

Trích dẫn Gửi bởi KuCường09DT2 Xem bài viết
      Cho mình hỏi:
      -đồng hồ đo được 0,63v khi phân cực thuận và 0,75v khi phân cực ngược thì diode bị hở mạch phải không?
      - khi đo được 0.63v phân cực thuận, ở phân cực ngược thì kim quá thang đo. vậy diode trên có hoạt động bình thường không?
      không phải loại diot nào cũng có mức điện áp khi phân cực thuận là 0.6V, mà nó tùy vào tạp chất bán dẫn cấu tạo ra nó. vd như bán dẫn loại silicon là 0.6-0.7V và gemani là 0.3-0.4V.
      - nếu đo ở thang đo Volt thì khi được phân cực thuận thì áp rơi trên nó ~0.6V(silicon), còn nếu phân cực ngược thì nó ~0V. nếu bạn đo được điện áp trên nó thì khi đó nó đang phân cực thuận nhưng bạn chỉ đổi ngược que đo của đồng hồ lại thôi nên bạn lầm tưởng là đang đo khi nó phân cực ngược, còn nếu đang phân cực thuận mà bạn đo được 0V thì diode đó nó die rồi.
      - nếu đo bằng thang đo điện trở thì khi phân cực thuận thì điện trở rất nhỏ, còn khi phân cực ngược thì điện trở rất lớn. còn nếu khi đo thuận và ngược mà giá trị điện trở như nhau là rất nhỏ thì diode đó nó cũng die luôn rồi
      Cao Văn Hưởng

12. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua - Cần tìm đối tác cung cấp Diode chỉnh lưu
      Bởi hatrung trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 29-03-2013, 11:18
    2. Cần bán - diode-KBPC3510
      Bởi thuyhoa trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại