• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 29 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 283
      Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 16 lần, trong 12 bài

Mặc định Ðề: Tính tiết diện dây dẫn theo dòng và điện thế

Trích dẫn Gửi bởi battlemd Xem bài viết
      Hi các bạn.
      CHo mình hỏi uốn cấp điện cho một tải hoạt động ở 2 vôn và dòng 50 ampe thì nên dùng dây dẫn có tiết diện bao nhiêu, nếu dây dài 1 m?

Mong được giúp đỡ
      Câu hỏi nên thực tế chứ???Thực tế cứ dựa vào dòng mà chọn dây dẫn,bạn muốn chọn dây của hãng nào,loại dây gì cú vào hãng đó xem catalog là ok.
      hanhphuclangthang

2. The Following 2 Users Say Thank You to anhelectrical06 For This Useful Post:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 22 lần, trong 14 bài

Cái chính là bạn có yêu cầu thế nào về dây, nếu không yêu cầu thì cứ cáp điện dân dụng mà dùng, vì công suất của tải bạn cũng chỉ có 100W thôi mà.

4. Những thành viên đã cảm ơn waaapatty vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      139
      Được cảm ơn 350 lần, trong 136 bài

Câu hỏi này thực tế chứ sao không? Áp thấp thật thấp mà dòng cao ví dụ dây cho biến áp hàn đó. Bạn phải chọn theo dòng điện chạy qua dây dẫn. không cần quan tâm đến điện áp là bao nhiêu vì độ phát nhiệt của dây dẫn phụ thuộc dòng điện và nội trở của nó mà thôi.
      Sửa lần cuối bởi tronghuan; 10-08-2010 lúc 17:36. Lý do: lỗi chính tả

6. The Following 3 Users Say Thank You to tronghuan For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Thanks các bạn đã góp nhiều ý kiến. Nói chung mình không có yêu cầu gì đặc biệt về dây, dây đồng và dây đơn thì tốt.

To waaapatty: Tải của mình là 1 con điốt, thực ra nó có 19 con điốt nhỏ song song, mỗi con chạy ở thế 2V và dòng > 2 A.

Khả năng sự cố của nguồn và tải: không rõ, nguồn là một nguồn dòng có khả năng cấp 4V 50A, chắc ở nguồn của mình không có sự cố gì, còn tải ngoài việc bị nóng quá dẫn để hư cũng không còn sự cố gì khác.

Nếu không quan tâm đến thế thì mình lấy 50 ampe /(6ampe/mm2) của dây đồng được 8,3mm2. Nhưng lạ là chỗ mình mua con điốt này có bán ổ cắm điện kèm theo cho nó, ổ này có 2 pin + và 2 pin -, đường kính để nhét dây vào pin này chỉ khoảng 2mm, nghĩa là tiết diện của dây dẫn tổng cộng chỉ khoảng 3,14 x 1 x1 x2=6mm2. Sao kỳ vậy cà?

Các bạn có thể cho công thức mình tính được không? Giả sử tải hoạt đồng ở 12V 9A mình cũng tính toán không quan tâm tới điện thế à?

8. The Following 2 Users Say Thank You to battlemd For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

À quên nữa, cho hỏi ở chỗ nối dây với con điốt và nối dây với ổ cắm của nguồn mình chỉ cần dùng tiếp xúc cơ hay là phải hàn thiếc? Có tác hại gì không nếu tiếp xúc không tốt?

10. Những thành viên đã cảm ơn battlemd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 14 lần, trong 8 bài

Theo tôi, việc tính tiết diện dây dẫn thì chỉ quan tâm đến dòng điện, kiểm tra mức độ sụt áp thì quan tâm đến độ dài của dây. Trong trường hợp này dây dẫn dài có 1 mét thì không lo sụt áp. trong kỹ thuật điện cho phép mật độ dòng điện:
      3-5A/1mm2 (dây đồng)
      5-7A/1mm2(trung bình)
      7-10A/1mm2
      Hai mức trên áp dụng cho phụ tải dài hạn, mức dưới áp dụng cho phụ tải ngắn hạn
      Với các di-ot cỡ lớn không hàn thiếc , thường người ta chế sẵn lỗ khuyên để bắt bằng bu-long đồng, miếng nhôm tản nhiệt trước khi lắp di-ot phải sử lý bề mặt cho sạch. Với dỏng tải 50A thì tiết diện dây tối thiểu phải là 10mm2, tất nhiên có thể chập song song nhiều sợi và trong trường hợp này sử dụng dây đồng.

12. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenthanhngoc For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 84 lần, trong 45 bài

Mặc định Ðề: Chọn cáp trung thế cấp cho Máy biến áp

Các bạn chọn cáp MV mà quên 1 quy định quan trọng cho MV cable đó là cáp phải chịu đc dòng ngắn mạch 25kA/1s hoặc 3s. Các bạn chọn cáp toàn theo dòng trung thế thì có mà vỡ mặt vì thực tế dòng trong thế rất nhỏ. Vd MBA 2500KVA thì I= 2500/22/1.732 thì rất nhỏ. Còn thường cáp MV là loại Cu/XLPE/PVC/DSTA/PVC. Còn vài lớp chống thấm nữa. Bọn LS vẫn đc đánh giá cao về cáp MV. Các hãng khác không biết đã có dây truyền bọc 3 lớp chưa

14. Những thành viên đã cảm ơn tvdhp vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 223 lần, trong 133 bài

Không hiểu tôi có nhầm không, trong tiêu chuẩn cáp MV (medium voltage) thì không có yêu cầu về chịu dòng ngắn mạch. Chỉ có thông số sau cho cáp 24kV (theo IEC 502) :
      - Điện áp thử tần số công nghiệp trong 5 phút : 30kV.
      - Điện áp xung : 125kV.
      - Nhiệt độ làm việc cho phép :
      + Liên tục : 90 độ.
      + Ngắn mạch trong 5s : 250 độ.
      Cái khái niệm dòng ngắn mạch 25kA/s thì Bộ công thương mới ban hành trong "Qui định hệ thống phân phối điện". Khái niệm này áp dụng cho thiết bị nhưng mua thiết bị thì đắt tiền, trước nay vẫn chỉ áp dụng có 12,5kA/3s thôi, cụ thể là Recloser.
      Nếu có gì mới thì phản hồi bạn nhé

16. The Following 4 Users Say Thank You to tandong1975 For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 84 lần, trong 45 bài

chịu đựeng ngắn mạch chính là chịu đựng đc nhiệt độ cao của vật liệu cách điện. thế con số 250ddooj C bạn hiểu là gì??????????????????????????????

18. The Following 2 Users Say Thank You to tvdhp For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 223 lần, trong 133 bài

Khác đấy bạn. Của bạn ngắn mạch trong 3s, của mình ngắn mạch trong 5s. Còn nếu chọn 1s thì cáp càng phải tốt nữa.
      Cái mình nói ý nghĩa khác - Ngắn mạch thử nghiệm ở điện áp tần số công nghiệp. Của bạn thì chịu dòng đến 25kA

20. Những thành viên đã cảm ơn tandong1975 vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 29 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016