• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 15 của 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 512131415
    Kết quả 141 đến 148 của 148
      Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 10 lần, trong 10 bài

Mặc định Ðề: Những câu hỏi củ chuối

Trích dẫn Gửi bởi anhlv.ddt Xem bài viết
      Bạn nói đến bộ điều khiển dùng chiết áp phải không? cái đó chính là dùng biến trở điều khiển góc mở của 1 van bán dẫn, mở nhiều thì quạt quay nhanh, mở it quay chậm.
      Khác biến tần ở chỗ, Biến tần điều khiển tốc độ trên nguyên lý thay đổi tần số chứ không thay đổi điện áp cấp cho tải
      vậy mình sài cái của quạt cho motor khác được không? nếu thay đổi điện áp thì dòng có thay đổi không?
      nếu chạy ở điên áp thấp dòng tăng cao động cơ có vấn đề gì không bạn

Địa chỉ
      Lào Cai
      Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi Cá_Kiếm Xem bài viết
      Như vậy là lúc đó I=0, U/= 0 hả bạn ?
      không tải thôi I=0 chứ U thì chưa chắc bạn ah

Cảm ơn
      36
      Được cảm ơn 40 lần, trong 36 bài

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Không hoàn toàn như thế pác ơi. Dây này là dây chống sét, đâu có đặt chống sét van.

Mà đã có sứ cách điện mà vẫn có dây nối vào sườn sắt.

QT đoán mò thế này:

Người ta nối dây chống sét xuống đất qua dây nối đất, chứ không mượn sườn sắt của trụ để nối xuống. Nếu mượn sườn sắt nối xuống, thì khi có dòng điện, các mối nối giữa đồng và sườn sắt, giữa các thanh sắt với nhau sẽ có dòng điện lớn chảy qua, gây sụt áp, và gây ăn mòn điện hóa. Ngoài ra, các điểm tiếp xúc đồng - sắt sắt sắt, nhôm sắt... lâu ngày điện trở tiếp xúc sẽ tăng điện trở.

Do đó, người ta mới cách điện dây chống sét với trụ, và nối thẳng nó vào dây đất, dẫn xuống hệ thống nối đất dưới chân trụ.

Ngoài ra, để căng dây, thì cuối dây nếu nối vào sứ sẽ dễ dàng hơn và chịu lực căng tốt hơn. Nếu nối trực tiếp vào sườn sắt thì nếu chịu lực tốt, điện trở tiếp xúc sẽ xấu, và ngược lại.

Hehe, chưa biết cái nào đúng, hay tất cả đều sai. Nhưng cứ đoán mò được cái gì thì viết cái đó vậy.

To pác Huuthobs: Pha một chút hài hước vào thì câu trả lời đỡ khô khan, và dễ hiểu hơn. Chỉ tội mấy pác đạo mạo đọc vào hơi khó chịu một tý.

Nhưng QT hy vọng các member tuổi trẻ chúng ta không có những ông cụ non đạo mạo như thế.
      Theo em câu trả lời của anh Thái chưa đúng...dẫn chứng bằng 1 đoạn clip nhé http://www.youtube.com/watch?v=AZKWfPwRg_8
      Đây chỉ là clip mô phỏng thôi nhưng nếu đúng thì người ta đã dùng cột điện để dẫn dòng sét xuống đất chứ không sử dụng một dây dẫn sét riêng....mà hình như nó còn nối dây chống sét trực tiếp với trụ luôn..em cũng nhìn không rõ nữa mà tiếng anh cũng gà nên không hiểu người ta nói gì? em mới vào diễn đàn, mong các anh chị giúp đỡ...hihi

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Những câu hỏi củ chuối

Các pro cho em hỏi, cơ quan em có 1 cái điều hòa 12000BTU, cứ dùng được 5 là aptomat (20A) ở tủ điện tự sập xuống, trong khi đó aptomat ở cạnh điều hòa cũng 20A lại k tự đóng? Các pro cho em hỏi là phải xử lý thế nào với trường hợp này ạ???

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: Ðề: Những câu hỏi củ chuối

câu hỏi của bạn đã không đúng, nên không binh luậdduowwcj.( do có tổn thất nên tần số khác nhau tại mọi điểm, và do tại mọi điểm khác nhau về tần số nên có tổn thất).

Cô nhóc đã bị lừa rồi.
      trong hệ thống luôn luôn có tổng trở, tức có tổn hao, nên không thể mọi điểm trong hệ thống đều như nhau ( cả về điện áp, tần số .... )

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Em cũng xin hỏi 1 câu ngớ ngẩn mong mọi người chỉ bảo.

- Trong lưới điện dân dung 1 pha xoay chiều, khi có tải, giữa dây pha và dây trung tính sẽ xuất hiện dòng xoay chiều biến thiên tuần hoàn.

- Nghĩa là ở chu kỳ sau, dây trung tính cũng sẽ mang dòng điện xoay chiều bằng dây pha lúc có tải đúng không ạ.

- Vậy tại sao dung Ampe kẹp vào dây N khi có tải lại = 0 ạ. Dây N vẫn mang dòng khi đó mà ?????

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 455 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi tuankhanh1203 Xem bài viết
      Em cũng xin hỏi 1 câu ngớ ngẩn mong mọi người chỉ bảo.

- Trong lưới điện dân dung 1 pha xoay chiều, khi có tải, giữa dây pha và dây trung tính sẽ xuất hiện dòng xoay chiều biến thiên tuần hoàn.

- Nghĩa là ở chu kỳ sau, dây trung tính cũng sẽ mang dòng điện xoay chiều bằng dây pha lúc có tải đúng không ạ.

- Vậy tại sao dung Ampe kẹp vào dây N khi có tải lại = 0 ạ. Dây N vẫn mang dòng khi đó mà ?????
      xem lại trước khi hỏi nhá bạn , kẹp dây nào mà chả có dòng , trừ khi bạn kẹp 2 dây 1 lúc

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Cho mình hỏi, giả sử dùng 2 cáp cấp nguồn có tiết diện 50mm2 và 100mm2 thì dòng điện trong cáp có tỷ lệ theo không? Ví dụ nguồn cấp cho động cơ Idm=450A. Có sợ cáp 50mm2 bị nóng hơn không? (cáp cùng loại do 1 nhà sản xuất)

Trang 15 của 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 512131415

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Tiêu chuẩn ATEX về phòng chống cháy nổ | Tiêu chuẩn EX
      Bởi hieppv trong diễn đàn TIÊU CHUẨN NGÀNH ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 28-09-2016, 10:13
    2. Tiêu chuẩn chồng sét :tcvn 9385-2012 tiêu chuẩn chồng sét
      Bởi lopthietkedien trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 01-09-2013, 21:57
    3. Trợ giúp - chuông báo hiệu: bạn hãy vẽ 1 mạch gồm 1 công tắc điều khiển cho 6 chuông
      Bởi xuanhoc trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 16
      Bài cuối: 12-08-2013, 22:37
    4. Thảo luận - So sánh ưu và nhược điểm giữa chuẩn rs232 và chuẩn usb 2.0
      Bởi quockhanhvt1991 trong diễn đàn Vi xử lý - Vi điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-12-2012, 17:14
    5. Tiêu chuẩn thiết kế ĐHKK cho Building theo tiêu chuẩn ASHRAE
      Bởi nttrang trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 29-10-2012, 11:42
    Văn Võ Trạng Nguyên