• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 148
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 223 lần, trong 133 bài

Mặc định Ðề: Những câu hỏi củ chuối

Tớ chưa biết đúng hay sai nhưng cần xem lại ý này : hiện nay tại khu vực phía Nam có rất nhiều máy phát nhiệt điện, khoảng cách đến phụ tải đâu có xa lắm nhưng khi mất 1 máy phát phía Bắc thì tần số giảm ngay, hầu như tháng nào cũng có vài lần sa thải. Việc này cũng xảy ra khi mất máy phát phía Nam. Hình như yếu tố khoảng cách của conhoc nói chưa sát thực tế lắm

2. Những thành viên đã cảm ơn tandong1975 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 20 lần, trong 14 bài

Em nghĩ biên độ thì mới giảm chứ bác, tần số phụ thuộc vào vòng quay máy phát thôi chứ, theo em tần số sẽ cố định. Khi các nhà máy hòa vào lưới điện thì cũng phải chọn lúc thời điểm cùng pha với nhau chứ các bác nhỉ, nếu không nó "đá" nhau hết thì sao??

4. Những thành viên đã cảm ơn duonghoang vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

sự lan truyền điện là sự lan truyền sóng, làm gì có lý thuyết nào nói truyền sóng bị thay đổi tần số đâu. nói chính xác là ở hai điểm khác nhau trên lưới điện có thể có lệch pha

6. Những thành viên đã cảm ơn vuimotchut vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 20 lần, trong 14 bài

Chính xác hơn là khoảng cách giữa 2 điểm bất kỳ bằng 2n lần nửa bước sóng thì đồng pha với nhau, bằng 2n+1 lần nửa bước sóng thì ngược pha, còn lại là lệch pha nhau hết.

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 21 lần, trong 9 bài

Trích dẫn Gửi bởi tandong1975 Xem bài viết
      Tớ chưa biết đúng hay sai nhưng cần xem lại ý này : hiện nay tại khu vực phía Nam có rất nhiều máy phát nhiệt điện, khoảng cách đến phụ tải đâu có xa lắm nhưng khi mất 1 máy phát phía Bắc thì tần số giảm ngay, hầu như tháng nào cũng có vài lần sa thải. Việc này cũng xảy ra khi mất máy phát phía Nam. Hình như yếu tố khoảng cách của conhoc nói chưa sát thực tế lắm
      Đúng quá rồi bạn. Khi mất một máy phát phía bắc thì đầu tiên là độ lệch pha giữa Bắc-Nam (tạm coi chung là vậy) sẽ tăng tuơng ứng với công suất truyền từ Nam ra Bắc tăng. Nếu hệ thống không có tác động kịp thời (tăng nguồn, giảm tải ...), độ lệch pha này vượt quá giớ hạn 180 độ, hai hệ thống Bắc- Nam làm việc không đồng bộ dẫn đến chia hệ thống.
      Thực ra, độ lệch tần số ở đây là độ lệch tần số của hệ thống với tần số chuẩn 50 Hz, còn lại trong hệ thống thống tần số cơ bản là như nhau.

9. The Following 2 Users Say Thank You to my_dream For This Useful Post:

Cảm ơn
      7

Trích dẫn Gửi bởi duonghoang Xem bài viết
      Em nghĩ biên độ thì mới giảm chứ bác, tần số phụ thuộc vào vòng quay máy phát thôi chứ, theo em tần số sẽ cố định. Khi các nhà máy hòa vào lưới điện thì cũng phải chọn lúc thời điểm cùng pha với nhau chứ các bác nhỉ, nếu không nó "đá" nhau hết thì sao??
      Tần số hệ thống thay đổi ầm ầm bạn à, tất nhiên là trong giới hạn cho phép.

11. The Following 2 Users Say Thank You to my_dream For This Useful Post:

Cảm ơn
      116
      Được cảm ơn 78 lần, trong 42 bài

cho em hỏi thêm :" theo như em hiểu nếu thay đổi bất kì 1 yếu tố nào P hay Q cũng đều làm thay đổi cấu trúc của hệ thống về điện áp hay tần số.Chứ không phải chỉ mỗi Q làm thay đổi điện áp còn P thay đổi tần số.Để đảm bảo độ ổn định của điện áp trong hệ thống,ta hay dùng biện pháp thay đổi Q bằng cánh đặt thêm các tụ bù ngang dọc hay các thiết bị tiêu thụ bù tại những vị trí cần thiết trong hệ thống nếu như vậy phải chăng cũng có những thiết bị đặt trên hệ thống để đảm bảo ổn định cho tần số.Vì tần số của hệ thống theo em là ổn định bằng 50hz nhưng tần số tại các điểm trong lưới là không ổn định so với tần số hệ thống".Anh chị có gì chỉ bảo thêm cho em cái

13. Những thành viên đã cảm ơn viet_wolf1812 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 422 lần, trong 213 bài

Câu hỏi không thể trả lời mà các bác vào bàn với tán. để trả lời câu hỏi này phải có 100 trang a4 thông số hay giả thiết mới được.

Giả thiết của em là : nếu nguồn cấp đi 2000Km kg có tải thì ts không đổi ah, biên độ đổi thôi. Còn trên 2000Km có 2000 cái mf nhỏ , 200 cái đc cơ lớn thì em bó tay ạh

15. Những thành viên đã cảm ơn eocr vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7

Trích dẫn Gửi bởi eocr Xem bài viết
      Câu hỏi không thể trả lời mà các bác vào bàn với tán. để trả lời câu hỏi này phải có 100 trang a4 thông số hay giả thiết mới được.

Giả thiết của em là : nếu nguồn cấp đi 2000Km kg có tải thì ts không đổi ah, biên độ đổi thôi. Còn trên 2000Km có 2000 cái mf nhỏ , 200 cái đc cơ lớn thì em bó tay ạh
      Bao nhiêu tải thì cũng vậy thôi bạn ạ. Công suất P trong hệ thống không thể truyền từ điểm này đến điểm kia trong hệ thống nếu hai điểm này có tần số khác nhau. Do đó, cả hệ thống luôn phải đảm bảo cùng tần số.

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 856 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Tuy nhiên khi xét về mặt vật lý, thì với thuyết tương đối của Enstein, sự việc xảy ra đồng thời đối với người ở vị trí này, chưa chắc có đồng thời với người ở vị trí khác.
      sóng điện từ truyền đi với vận tốc tương đương vận tốc ánh sáng và theo thuyết tương đối của Enstein thì vận tốc ánh sáng là như nhau đối với mọi hệ tuy chiếu (cho dù hệ quy chiếu đó có đang chuyển động với vận tốc ánh sáng với một hệ quy chiếu được giả định là đứng yên) và chính vì như vậy nếu cô nhóc "add" thuyết tương đối vào thì phát biểu của cô nhóc có vấn đề rồi he he he ...
      Điện hệ thống thì hơi bị ngơ ngơ nên không có ý kiến, chỉ là lướt qua đọc bắt được vài dòng của cô nhóc thôi :)) khí khí
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

18. Những thành viên đã cảm ơn Linhvancong vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Tiêu chuẩn ATEX về phòng chống cháy nổ | Tiêu chuẩn EX
      Bởi hieppv trong diễn đàn TIÊU CHUẨN NGÀNH ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 28-09-2016, 10:13
    2. Tiêu chuẩn chồng sét :tcvn 9385-2012 tiêu chuẩn chồng sét
      Bởi lopthietkedien trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 01-09-2013, 21:57
    3. Trợ giúp - chuông báo hiệu: bạn hãy vẽ 1 mạch gồm 1 công tắc điều khiển cho 6 chuông
      Bởi xuanhoc trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 16
      Bài cuối: 12-08-2013, 22:37
    4. Thảo luận - So sánh ưu và nhược điểm giữa chuẩn rs232 và chuẩn usb 2.0
      Bởi quockhanhvt1991 trong diễn đàn Vi xử lý - Vi điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-12-2012, 17:14
    5. Tiêu chuẩn thiết kế ĐHKK cho Building theo tiêu chuẩn ASHRAE
      Bởi nttrang trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 29-10-2012, 11:42
    Văn Võ Trạng Nguyên