• Webdien.com - Cầu nối dân điện

• Trang 2 của 19 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 190
      Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      302
      Được cảm ơn 689 lần, trong 402 bài

Mặc định Ðề: bàn luận về đóng CB đi a e ơi

Trích dẫn Gửi bởi thang KS Xem bài viết
      Bạn muốn thấy thì dễ mà: Lấy sợi dây lớn nối ngắn mạch 3 pha sau CB đi xong dũng cảm đóng lên là ok ngay mà.
      Cha này xúi dại kinh
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

2. The Following 4 Users Say Thank You to lightingbolt For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 80 lần, trong 44 bài

nghe ghê quá nhỉ. Mới 100A mà nổ kinh vậy sao. Mình chưa gặp. Nhưng hiện tại các tủ có 2 lớp cánh nên cũng đỡ. Nhất là các tủ Block set nhập thì còn an toàn hơn vì cánh rất chắc. Ko hiểu nổ CB là do gì. có lẽ do cách điện giữa các pha quá kém

4. Những thành viên đã cảm ơn tvdhp vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 118 lần, trong 53 bài

Bạn muốn thấy thì dễ mà: Lấy sợi dây lớn nối ngắn mạch 3 pha sau CB đi xong dũng cảm đóng lên là ok ngay mà.
      Bạn có nhầm không đó, khi ngắn mạch đóng CB thì CB trip thôi chứ làm gì đến nỗi nổ. mấy năm trước mình mình đấu nối mạch online cho hệ thống điện tòa nhà, cây tuốc-nơ-vít mình cầm đấu điện vào một pha nhưng do bất cẩn nên chạm vào pha khác-> phóng điện cái rẹt-> cây tuốc-nơ-vít cháy xém. Mặt mình xanh lè. Toàn bộ tòa nhà mất điện vì CB trip. Sau này các cây tuốc-nơ-vít của mình đều quấn băng keo cách điện khi làm việc online. Hay là CB của bạn là hàng...rởm.

6. The Following 2 Users Say Thank You to ViviStd For This Useful Post:

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 728 lần, trong 398 bài

Trích dẫn Gửi bởi ViviStd Xem bài viết
      Bạn có nhầm không đó, khi ngắn mạch đóng CB thì CB trip thôi chứ làm gì đến nỗi nổ. mấy năm trước mình mình đấu nối mạch online cho hệ thống điện tòa nhà, cây tuốc-nơ-vít mình cầm đấu điện vào một pha nhưng do bất cẩn nên chạm vào pha khác-> phóng điện cái rẹt-> cây tuốc-nơ-vít cháy xém. Mặt mình xanh lè. Toàn bộ tòa nhà mất điện vì CB trip. Sau này các cây tuốc-nơ-vít của mình đều quấn băng keo cách điện khi làm việc online. Hay là CB của bạn là hàng...rởm.
      Bạn thử đi thì biết nhớ dùng sào thao tác để đóng nhé đừng dại dùng tay. Trường hợp của bạn là do phóng điện thì CB còn thời gian mà tác động, còn ngắn mạch trực tiếp CB thì sao tùy bạn nghĩ xem nó kịp trip không??? Nếu muốn chắc bạn tháo CB ra nối ngắn mạch 3 pha đi sau đó kiếm đoạn dây kéo ra cho dài rồi lấy cái cầu dao có hộp ý đóng cái thử chơi.

8. Những thành viên đã cảm ơn thang KS vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 118 lần, trong 53 bài

Bạn thử đi thì biết nhớ dùng sào thao tác để đóng nhé đừng dại dùng tay. Trường hợp của bạn là do phóng điện thì CB còn thời gian mà tác động, còn ngắn mạch trực tiếp CB thì sao tùy bạn nghĩ xem nó kịp trip không??? Nếu muốn chắc bạn tháo CB ra nối ngắn mạch 3 pha đi sau đó kiếm đoạn dây kéo ra cho dài rồi lấy cái cầu dao có hộp ý đóng cái thử chơi.
      Mặc dù ngày xưa đi học, ông thầy biểu diễn dùng tuốc-nơ-vít ngắn mạch nguồn-> CB bật nghe "tạch" một cái trip tốt, nhưng bây giờ đi làm thấy nhiều hàng...rởm nên cũng ớn.
      Tuy nhiên cấu tạo của MCCB thường gồm một tiếp điểm nhiệt (cái này cắt chậm), một cuộn dây cảm ứng dòng trip (cái này cắt nhanh) và một cơ cấu hạn dòng (current limit) nên về mặt lý thuyết không có gì mà phải sợ. Khi nào có cơ hội mình sẽ thử (cùng lắm bị đuổi việc)

10. The Following 3 Users Say Thank You to ViviStd For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 222 lần, trong 133 bài

Đóng cắt CB công suất lớn không ai dùng tay đóng trực tiếp cả.
      - Đóng bằng cần bổ sung, chủ yếu để có cánh tay đòn trợ lực bẩy để giảm nhỏ lực đóng cắt, đồng thời nếu lỡ có sự cố thì hồ quang điện gây thiệt hại nhỏ. Cái cần bs này kèm theo CB, khi thao tác xong bỏ vào tủ khóa lại.
      - Đóng bằng sào thao tác.
      - Lưu ý : đối với CB bắt trên bảng gỗ, bảng gỗ mục không thấy, khi ta thao tác thì quán tính lực tay kéo theo làm sụp bảng gỗ vào trong rất nguy hiểm

12. Những thành viên đã cảm ơn tandong1975 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      thg thật
      Cảm ơn
      335
      Được cảm ơn 528 lần, trong 280 bài

Rất ít khi CB nổ, thường sẽ trip nên không ảnh hưởng. Đối với CB công suất lớn thì như bạn tandong nói.
      ĐIỆN không bao giờ được rút kinh nghiệm
      nmqpower@webdien.com

14. The Following 2 Users Say Thank You to nmqpower For This Useful Post:

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Trích dẫn Gửi bởi tvdhp Xem bài viết
      nghe ghê quá nhỉ. Mới 100A mà nổ kinh vậy sao. Mình chưa gặp. Nhưng hiện tại các tủ có 2 lớp cánh nên cũng đỡ. Nhất là các tủ Block set nhập thì còn an toàn hơn vì cánh rất chắc. Ko hiểu nổ CB là do gì. có lẽ do cách điện giữa các pha quá kém
      Blokset là dạng tủ được che chắn kỹ lưỡng mà bác,đối với loại form 4b hoặc IP 54 thì người ta che kín từ đầu đến đuôi,đến con kiến còn khó chui lọt nên rất an toàn bác ạ!
      Em cũng được đi phân tích,tìm hiểu nguyên nhân của một số vụ cháy nổ ACB,MCCB...Về cơ bản thì CB nó cháy nổ vì nhiều nguyên nhân khác nhau,nào là cách điện kém do bụi bám trong một thời gian dài,do chuột chui vào làm tổ,những thanh kim loại như tua vít,cờ lê...để quên trong tủ cũng có.Nhưng thấy bị nhiều là trường hợp MCCB bị ngắn mạch đầu vào rồi nổ ))) là nhiều, chứ ngắn mạch đầu ra thì CB xịn thì ngắt được lập tức nên không có chuyện để nói.Đã có trường hợp chuột chui vào tủ,chẳng may cho nó là nó bò ngang đầu vào của MCCB 3P 250A nhánh và làm ngắn mạch hai phase,kết quả là một tiếng nổ vang xác con chuột thành than dính vô thành tủ còn MCCB thì 3 thanh đồng 6 X 20 của đầu vào và một phần MCCB chảy thành nước nhưng MCCB vẫn ở trạng thái ON.ACB tổng 3200A cũng không ngắt vì chưa đạt tới ngưỡng của nó nên nó không ngắt thì MCCB nhánh die là cái chắc.
      Theo một số người cứ nghĩ có ngắn mạch là có nổ CB là chưa có thể đúng hoàn toàn.Đây là hiện tượng bị ngắn mạch dẫn đến phóng hồ quang làm cháy hỏng CB chứ thực ra không phải nổ CB.
      Sửa lần cuối bởi hiepga789; 24-09-2010 lúc 08:54.

Chán gái...

16. The Following 6 Users Say Thank You to hiepga789 For This Useful Post:

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

cái này gọi là ngắn mạch 3 pha thì CB sẽ trip chứ đâu có nổ banh chành được.

18. Những thành viên đã cảm ơn Ali ba ba vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 728 lần, trong 398 bài

Trích dẫn Gửi bởi Ali ba ba Xem bài viết
      cái này gọi là ngắn mạch 3 pha thì CB sẽ trip chứ đâu có nổ banh chành được.
      Mình không biết chổ các bạn chắc dùng CB xin quá, mình đã chứng kiến cách đây 1 tuần nhóm 02 đ/c đi làm đóng tiếp địa đầu cực sau CB, làm xong quên, đóng DCL, thế là Bùm, ra coi cái CB chỉ còn mỗi cái đế, khét lẹt. đương nhiên là việc nổ CB đâu có phải là bom mà nó nổ là do ngắn mạch thì như Hiepga789 nói là chính xác. Mình muốn góp ý cùng các bạn vậy thui chứ ai dại gì mà đi thử cách đó.

20. Những thành viên đã cảm ơn thang KS vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 19 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook