• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 3 của 20 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 192
      Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 118 lần, trong 53 bài

Mặc định Ðề: bàn luận về đóng CB đi a e ơi

Trích dẫn Gửi bởi thang KS Xem bài viết
      Mình không biết chổ các bạn chắc dùng CB xin quá, mình đã chứng kiến cách đây 1 tuần nhóm 02 đ/c đi làm đóng tiếp địa đầu cực sau CB, làm xong quên, đóng DCL, thế là Bùm, ra coi cái CB chỉ còn mỗi cái đế, khét lẹt. đương nhiên là việc nổ CB đâu có phải là bom mà nó nổ là do ngắn mạch thì như Hiepga789 nói là chính xác. Mình muốn góp ý cùng các bạn vậy thui chứ ai dại gì mà đi thử cách đó.
      Bạn đóng CB trước khi đóng dao cách ly à? Sai quy trình rồi.

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 18 lần, trong 9 bài

hầu hết cb bây giờ đều có buồn dập hồ quang cả, cứ yên tâm đóng cắt đi không sao hết, nhưng khi đóng cắt nhớ nghiên mặt qua một bên nha,để đề phòng thôi.

Cảm ơn
      59
      Được cảm ơn 13 lần, trong 10 bài

Trích dẫn Gửi bởi Dang Ky Hai Xem bài viết
      Việc CB 3 pha mà nổ ngay trước mắt thì Hải bị rồi, thuộc loại dây cáp lớn dòng cũng khá lớn lâu rồi cũng quên nhưng có lẽ 100 A thì phải...
      Lúc đó mới vào nghề nên tại sao nổ cũng không biết chỉ biết thấy hồ quang bao phủ cái mặt mình vậy mà không xi nhê gì cả, bàn tay thì hơi rát tí, các xếp bay từ phòng xuống ngay để hỏi thăm " ai chết" ...
      Đúng là số chưa chết và không bị bỏng vào mặt nên vẫn còn đẹp trai ngồi đây nổ với mấy bác hé
      DKH
      Thế em hỏi khí không phải, chứ cái CB đó về sau còn sử dụng được không bác hay là nó thành tro?

Cảm ơn
      59

Trích dẫn Gửi bởi tandong1975 Xem bài viết
      Đóng cắt CB công suất lớn không ai dùng tay đóng trực tiếp cả.
      - Đóng bằng cần bổ sung, chủ yếu để có cánh tay đòn trợ lực bẩy để giảm nhỏ lực đóng cắt, đồng thời nếu lỡ có sự cố thì hồ quang điện gây thiệt hại nhỏ. Cái cần bs này kèm theo CB, khi thao tác xong bỏ vào tủ khóa lại.
      - Đóng bằng sào thao tác.
      - Lưu ý : đối với CB bắt trên bảng gỗ, bảng gỗ mục không thấy, khi ta thao tác thì quán tính lực tay kéo theo làm sụp bảng gỗ vào trong rất nguy hiểm
      các máy cắt như ACB,VCB,một số MCCB thì người ta đóng cắt cuộn đóng và cuộn cắt nữa chứ bác.

Cảm ơn
      59

Trích dẫn Gửi bởi hiepga789 Xem bài viết
      Blokset là dạng tủ được che chắn kỹ lưỡng mà bác,đối với loại form 4b hoặc IP 54 thì người ta che kín từ đến đuôi,đến con kiến còn khó chui lọt nên rất an toàn bác ạ!
      Em cũng được đi phân tích,tìm hiểu nguyên nhân của một số vụ cháy nổ ACB,MCCB...Về cơ bản thì CB nó cháy nổ vì nhiều nguyên nhân khác nhau,nào là cách điện kém do bụi bám trong một thời gian dài,do chuột chui vào làm tổ,những thanh kim loại như tua vít,cờ lê...để quên trong tủ cũng có.Nhưng thấy bị nhiều là trường hợp MCCB bị ngắn mạch đầu vào rồi nổ ))) là nhiều, chứ ngắn mạch đầu ra thì CB xịn thì ngắt được lập tức nên không có chuyện để nói.Đã có trường hợp chuột chui vào tủ,chẳng may cho nó là nó bò ngang đầu vào của MCCB 3P 250A nhánh và làm ngắn mạch hai phase,kết quả là một tiếng nổ vang xác con chuột thành thanh dính vô thành tủ còn MCCB thì 3 thanh đồng 6 X 20 của đầu vào và một phần MCCB chảy thành nước nhưng MCCB vẫn ở trạng thái ON.ACB tổng 3200A cũng không ngắt vì chưa đạt tới ngưỡng của nó nên nó không ngắt thì MCCB nhánh die là cái chắc.
      Theo một số người cứ nghĩ có ngắn mạch là có nổ CB là chưa có thể đúng hoàn toàn.Đây là hiện tượng bị ngắn mạch dẫn đến phóng hồ quang làm cháy hỏng CB chứ thực ra không phải nổ CB.
      Những thanh kim loại như tua vít,cờ lê...để quên trong tủ cũng khi đo cách điện thì phải biết chứ sao lại để nổ được.

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 853 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi Đầu Bò! Xem bài viết
      Những thanh kim loại như tua vít,cờ lê...để quên trong tủ cũng khi đo cách điện thì phải biết chứ sao lại để nổ được.

thông thường thao tác kiểm tra nghiệm thu lúc xuất xưởng mới đo cách điện vân vân .. tuy nhiên trong vận hành thực tế, đôi lúc sự cố cần mở tủ ra để sửa chữa ---> quên vít ..ect ---> nổ cái bành :)) ... mình gặp trường hợp này rồi ...
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Việc đo cách điện trước khi xuất xưởng là đương nhiên phải đo rồi,tủ trước khi đóng điện cũng phải đo cách điện.Trường hợp mà tua vít,cờ lê mà anh công nhân lúc sửa chữa để quên trong tủ không hiếm,nếu có để quên mà gác qua hai thanh cái thì đo cách điện là phát hiện ra ngay,nhưng ở đây người ta lại gác ở những nơi như thành tủ,máng cáp…Sau một thời gian đóng điện mới xảy ra hiện tượng nổ ))).Bác biết đó các thiết bị như ACB có dòng lớn khi được đóng điện thì nó sẽ sinh ra ứng suất về nhiệt,ứng suất về cơ sẽ tạo ra những rung động trong một thời gian dài và làm rớt những vật gì đó xung nó,nếu rớt ra ngoài thì không sao rớt vô thanh cái thì ))).Em cũng thấy có trường hợp mà khi đóng điện thì có hiện tượng thanh cái bị rung trong một thời gian dài,cứ như thế là nó rung,rung đến lúc mấy con bulong của thanh support văng ra rồi support cũng văng ra rồi ngắn mạch và ))).Nói chung về cơ bản thì nhiều nguyên nhân lắm bác ơi!

Chán gái...

8. The Following 3 Users Say Thank You to hiepga789 For This Useful Post:

Cảm ơn
      13

Trích dẫn Gửi bởi Nguyễn Xem bài viết
      hầu hết cb bây giờ đều có buồn dập hồ quang cả, cứ yên tâm đóng cắt đi không sao hết, nhưng khi đóng cắt nhớ nghiên mặt qua một bên nha,để đề phòng thôi.
      Đã là CB thì phải có cơ cấu dập hồ quang chứ bạn, nếu không ai lại gọi là CB (Circuit breaker). Không lẽ các CB ngày trước không có cơ cấu dập hồ quang sao.
      Làm sao yên tâm đóng mở CB được khi có nhiều người bảo nó ...nổ.

Cảm ơn
      13

các máy cắt như ACB,VCB,một số MCCB thì người ta đóng cắt cuộn đóng và cuộn cắt nữa chứ bác.
      Các máy cắt như ACB (air CB), VCB (vacuum CB) thường là những máy cắt cao áp nên phải có cuộn đóng và trip cho điều khiển và bảo vệ từ xa.
      Còn MCCB thì mình chưa thấy em nào có hai cuộn đóng hay trip cả. Tuy nhiên chưa thấy không có nghĩa là ...không có.

11. Những thành viên đã cảm ơn ViviStd vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Trích dẫn Gửi bởi ViviStd Xem bài viết
      Các máy cắt như ACB (air CB), VCB (vacuum CB) thường là những máy cắt cao áp nên phải có cuộn đóng và trip cho điều khiển và bảo vệ từ xa.
      Còn MCCB thì mình chưa thấy em nào có hai cuộn đóng hay trip cả. Tuy nhiên chưa thấy không có nghĩa là ...không có.
      Cái MCCB đóng cắt bằng cuộn đóng,cuộn cắt thì chỗ em có rất nhiều,còn có motor chagering nữa cơ.Mấy dạng này người ta hay sử dụng cho hệ thống BMS đóng cắt từ xa hay mấy tủ ATS dạng nhỏ đó bác ơi!

Chán gái...

13. The Following 2 Users Say Thank You to hiepga789 For This Useful Post:

Trang 3 của 20 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016