• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Nhờ các bác M&E mọi người chỉ giúp mình tác dụng, cách sử dụng và một số thông tin về loại dao cách ly

Xin chào cả nhà! Mình cũng là dân thiết kế điện nhưng trước giờ toàn làm với chủ đầu tư Việt Nam nên chưa gặp vướng mắc nào, tuy nhiên giờ có nhiệm vụ phải bóc tách vật tư cho 1 hồ sơ của công ty chuyên M&E thiết kế nên gặp một chút trở ngại mong được mọi người giúp đỡ.
      Vấn đề ở đây là cái dao cách ly ạ. Trong hồ sơ thiết kế này là 1 tòa nhà gồm văn phòng và căn hộ chung cư, xem bản vẽ thì mình thấy nó sử dụng như sau:
      Đây là ký hiệu của nó:

Đây là nó được sử dụng dưới tầng hầm.

Đây là nó được sử dụng trong căn hộ chung cư, nó được đặt ngoài ban công (lôgia):

Vậy nhờ mọi người chỉ giúp mình tác dụng, cách sử dụng và một số thông tin về loại dao cách ly này. Cảm ơn mọi người đã quan tâm.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 197 lần, trong 22 bài

Mặc định Ðề: Nhờ các bác M&E giúp đỡ gấp.

Trích dẫn Gửi bởi tuanduong_bk Xem bài viết
      Xin chào cả nhà! Mình cũng là dân thiết kế điện nhưng trước giờ toàn làm với chủ đầu tư Việt Nam nên chưa gặp vướng mắc nào, tuy nhiên giờ có nhiệm vụ phải bóc tách vật tư cho 1 hồ sơ của công ty chuyên M&E thiết kế nên gặp một chút trở ngại mong được mọi người giúp đỡ.
      Vấn đề ở đây là cái dao cách ly ạ. Trong hồ sơ thiết kế này là 1 tòa nhà gồm văn phòng và căn hộ chung cư, xem bản vẽ thì mình thấy nó sử dụng như sau:
      Đây là ký hiệu của nó:

Đây là nó được sử dụng trong căn hộ chung cư, nó được đặt ngoài ban công (lôgia):

Vậy nhờ mọi người chỉ giúp mình tác dụng, cách sử dụng và một số thông tin về loại dao cách ly này. Cảm ơn mọi người đã quan tâm.
      Anh trả lời cho e như sau:
      1. Dao cách ly (IsoLator) nó là dạng CB khối loại 1pha 2 cực 20A.và a thấy trong hình vẽ đó là nó để đóng cắt cho dàn nóng máy lạnh để ngoài ban công
      2. Còn hình ở dưới tầng hầm là thiết bị đóng cắt MCCB 3 pha 32A cho quạt hút khói tầng hầm B2 của e đó
      ------o0o------
      TRAN TIEN BAO - MEP Design Manager

3. The Following 3 Users Say Thank You to BaoM&E For This Useful Post:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 105 lần, trong 40 bài

isolator, chức năng bạn cứ hiệu giống như CB thôi. nhưng cái này là đặt ngay thiết bị để đóng cắt tại chỗ.
      Loại này cũng có loại đưa ra tiếp điểm NO và NC nữa để link với các hệ thống khác khi mà có yêu cầu.
      khi bạn bóc khối lượng thì nên chú ý kỹ là tai isolator đó có ghi NO và NC không.
      bạn có thể lấy catalogue của clipsal để hiểu rõ hơn.

5. Những thành viên đã cảm ơn poin vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 49 lần, trong 12 bài

Đây là ký hiệu của nó:

Cái này hay gặp ở những thiết kế của Singapor hay Hàn Quốc. Tiêu chuẩn của họ là bắt buột phải có
      Dao cách ly cũng giống như MCCB hoặc MCB thôi, chỉ khác là không có cuộn trip dùng để tác động bảo vệ quá tải hoặc ngắn mạch. Dùng gắn ngay gần thiết bị điện, khi bảo trì sửa chữa công nhân thao tác ngắt ngay tại thiết bị để đảm bảo an toàn
      Do cái này không phổ biến lắm ở VN nên giá cao, một số công trình thầu VN mình đọc không kĩ đến lúc thi công mới bật ngửa ra gần như thiết bị điện nào cũng gắn hết, tốn cả đống tiền. Gặp những thiết bị ngoài trời như dàn nóng chung cu cao tầng thì toi vì phải chống nước (IP cao), những dự án lớn có vài ngàn căn hộ, mỗi căn gắn 2 cái thôi, nhân ra thì tổng thiệt hại là rất lớn. Đã có thầu bị dính cái này rồi nên bạn cẩn thận
      Ngoài ra nếu đúng hồ sơ này theo các tiêu chuẩn trên thì mình khuyên bạn nên tìm đọc các tiêu chuẩn này là vừa, nếu không còn hố nhiều cái nữa. Đừng chết vì thiếu hiểu biết
      Chúc may mắn

7. The Following 2 Users Say Thank You to Newbaby For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mình xin cảm ơn mọi người đã giải thích và mình cũng hiểu được 1 chút về thiết bị này. Tuy nhiên đúng như bạn poin nói một số điểm có dùng loại cách ly này có thêm tiếp điểm NC NO.
      Trích dẫn Gửi bởi poin Xem bài viết
      isolator, chức năng bạn cứ hiệu giống như CB thôi. nhưng cái này là đặt ngay thiết bị để đóng cắt tại chỗ.
      Loại này cũng có loại đưa ra tiếp điểm NO và NC nữa để link với các hệ thống khác khi mà có yêu cầu.
      khi bạn bóc khối lượng thì nên chú ý kỹ là tai isolator đó có ghi NO và NC không.
      bạn có thể lấy catalogue của clipsal để hiểu rõ hơn.
      hình nó thể hiện trên sơ đồ như sau:

bạn poin có thể nói rõ hơn cho mình 1 chút về vấn đề này không hoặc gửi cho mình link của catalogue của Clipsal để mình tìm hiểu.
      Mình cũng đã tìm nhưng chỉ thấy các thông số sơ sơ và đây có phải hình của nó ko?

Thanks mọi người đã giúp đỡ!
      Sửa lần cuối bởi tuanduong_bk; 29-09-2010 lúc 01:07.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 9 lần, trong 6 bài

Mình xin cảm ơn mọi người đã giải thích và mình cũng hiểu được 1 chút về thiết bị này. Tuy nhiên đúng như bạn poin nói một số điểm có dùng loại cách ly này có thêm tiếp điểm NC NO.

hình nó thể hiện trên sơ đồ như sau:

bạn poin có thể nói rõ hơn cho mình 1 chút về vấn đề này không hoặc gửi cho mình link của catalogue của Clipsal để mình tìm hiểu.
      Mình cũng đã tìm nhưng chỉ thấy các thông số sơ sơ và đây có phải hình của nó ko?

Thanks mọi người đã giúp đỡ!
      Cái hình đúng là Isolator rồi bạn.

Bạn không nên dịch từ Isolator ở đây là dao cách ly, trong thuật ngữ của ngành điện, dao cách ly không có chức năng đóng cắt, chỉ có chức năng như đúng tên của nó là "cách ly"!

Nhân tiện hỏi bác chủ topic, bác đang làm cho dự án nào thế? ;)

Cảm ơn
      49
      Được cảm ơn 12 lần, trong 7 bài

isolato chỉ yêu cầu lấy tín hiệu NO HOẶC NC khi toàn bộ thiết bị link với nhâu với hệ thống điều khiển bằng plc. Khi đóng hoặc cắt isolato thì tín hiệu qua NO hoặc NC sẽ báo để bộ phận kiểm tra biết ngay khu vực đã tác động để kiểm tra và xử lí ( đó là chung cư hoặc hệ thống điều khiển tập trung còn nếu không bạn có thể hiểu nó là 1 công tắc nguồn theo yêu cầu tiêu chuẩn của châu âu và mỹ mà trong dự án tôi đã từng làm việc thì từ động cơ 1- 100 hp đều có lắp isolato để cắt nguồn vào động cơ tiện cho người sử dụng khi có sự cố). Việc trước động cơ có lắp isolato đối với máy móc thiết bị nhập khẩu thì cũng phổ biến thôi.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016