• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      35
      Được cảm ơn 105 lần, trong 60 bài

Mặc định Cách nào để có điện trong cáp treo

Tình hình là em vừa đi hưởng trăng mật tại Nha trang. Em đi cáp treo mới để ý 1 điều rất lạ ở hệ thống cáp treo này:
      Trong cabin cáp có bóng đèn đề dùng ban đêm. có cả loa nữa. nhưng cabin chỉ được treo vào cáp bằng đúng 1 cọng dây cáp. mà hệ thống thì hoạt động 24/24h. khả năng lưu bằng acquy là không thể.
      vậy tại sao trong đó có nguồn được. Ai biết giải thích giúp em nhé.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn vanlathe vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Tây Sơn - Bình Định
      Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 95 lần, trong 39 bài

Mặc định Ðề: Cách nào để có điện trong cáp treo

Có khi người ta lợi dụng cabin trượt trên cáp để phát ra điện không bác ??? Em chưa đi cáp treo nhưng em nghĩ tốc độ di chuyển cabin có thể phát ra điện được.

4. Những thành viên đã cảm ơn Xuân Trường vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 214 lần, trong 127 bài

Nếu lấy điện từ cáp thì cũng chỉ có 1 sợi thôi. Tui đi nhiều cáp rồi : Tây Ninh, Bà Nà, cái gì của Bình Thuận đấy nhưng mà đi ban ngày, không thấy cái đèn như bạn ấy nói

Cảm ơn
      35

Trích dẫn Gửi bởi anhtanmt Xem bài viết
      Tại sao Acqui là không thể hả Pác? Cái công suất của bóng đèn đó bao nhiêu mà không dùng Acqui được? Cabin chở khách nó chạy 24/24 chẳng lẽ nó cứ chạy vòng quanh liên tục chứ không đến ga của nó ah? Cái loa thì chỉ cần dùng Pin và tín hiệu truyền vô tuyến. Tui nghĩ trí tưởng tượng của Pác lúc bên vợ mới cưới của Pác quá phong phú thôi.
      thank bác.
      Nhưng em có hỏi thử mấy anh vận hành ở đó. họ nói là hoạt động liên tục không nghỉ, thường thì 1 tháng chỉ nghỉ 1 ngày vào ngày thứ 5 tuần thứ 3 trong tháng để kiểm tra kỹ thuật thôi. vậy làm sao cáo bình nó chịu được lâu đến thế

Cảm ơn
      35

Trích dẫn Gửi bởi tandong1975 Xem bài viết
      Nếu lấy điện từ cáp thì cũng chỉ có 1 sợi thôi. Tui đi nhiều cáp rồi : Tây Ninh, Bà Nà, cái gì của Bình Thuận đấy nhưng mà đi ban ngày, không thấy cái đèn như bạn ấy nói
      có 2 cái đèn lận. bạn đi thử của nha trang đi vì khoảng cách giữa các trụ là rất lớn.
      ở Tây Ninh là dùng hệ thống loa báo trên các trụ đỡ.
      Hệ thống cáp treo này có 2 bộ phận. bộ phận chuyển động lúc tải thì tốc độ cao, khi vào tới khu tiếp khách nó tách ra và chuyển động với tốc độ chậm hơn. nên hành khách khi lên toa sẽ dễ dàng hơn so với của Tây Ninh và Vũng Tàu. khi hết khu tiếp khách thì lại hòa với đường tải ban đầu. cơ cấu bám vào cáp cũng hiện đại không hàn dính như ở Tây Ninh.

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      293
      Được cảm ơn 670 lần, trong 391 bài

Trích dẫn Gửi bởi vanlathe Xem bài viết
      có 2 cái đèn lận. bạn đi thử của nha trang đi vì khoảng cách giữa các trụ là rất lớn.
      ở Tây Ninh là dùng hệ thống loa báo trên các trụ đỡ.
      Hệ thống cáp treo này có 2 bộ phận. bộ phận chuyển động lúc tải thì tốc độ cao, khi vào tới khu tiếp khách nó tách ra và chuyển động với tốc độ chậm hơn. nên hành khách khi lên toa sẽ dễ dàng hơn so với của Tây Ninh và Vũng Tàu. khi hết khu tiếp khách thì lại hòa với đường tải ban đầu. cơ cấu bám vào cáp cũng hiện đại không hàn dính như ở Tây Ninh.
      Mình cũng đi cáp treo ở Nha trang rồi, thấy cáp treo ở đây rất hiện đại và chia làm 2 khu vực như vanlathe đã nói, do đó việc để thêm 1 sợi cáp điện đi theo cáp treo để cấp nguồn là rất khó. Theo mắt nhìn của mình thì ngàm của cabin bám chặt vào cáp, cáp di chuyển và cabin di chuyển nên k có chuyện dùng ma sát trượt để sinh ra điện.

Loại trừ 2 phương pháp này thì còn lại 2 phuơng pháp là dùng acqui thường và pin năng lượng mặt trời.

Chỉ dám suy luận đến đây thôi vì mình cũng chưa có điều kiện xem xét kỹ cái cabin đó cũng như trên nóc cabin xem có lắp pin mặt trời hay k.
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

9. Những thành viên đã cảm ơn lightingbolt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi vanlathe Xem bài viết
      Tình hình là em vừa đi hưởng trăng mật tại Nha trang. Em đi cáp treo mới để ý 1 điều rất lạ ở hệ thống cáp treo này:
      Trong cabin cáp có bóng đèn đề dùng ban đêm. có cả loa nữa. nhưng cabin chỉ được treo vào cáp bằng đúng 1 cọng dây cáp. mà hệ thống thì hoạt động 24/24h. khả năng lưu bằng acquy là không thể.
      vậy tại sao trong đó có nguồn được. Ai biết giải thích giúp em nhé.
      ban ah tai sao bạn không nghĩ la người ta dùng pin năng lượng mặt trời sao?

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 19 lần, trong 18 bài

Chào cả nhà hôm nay em vừa hỏi được ông bạn làm về cáp treo ở chùa hương. Cái cabin đó không phải cấp điện gì cả, cái bóng đèn chiếu sáng ban đêm là có bình acquy còn cái cabin đó được gắn chặt vào cái dây cáp đó và dây cáp di chuyển chứ không phải cabin trượt trên dây. Ở 2 đầu điểm dừng là 2 động cơ lớn có tác dụng kéo dây cáp và di chuyển cabin.

12. Những thành viên đã cảm ơn anhphongvjc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Gửi anh vanlathe:

[YOUTUBE]4mxY7l-4ovc[/YOUTUBE]

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Cho em hỏi về quạt treo trần
      Bởi luckystar120284 trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 12-07-2012, 17:24
    2. đồng hồ điện tử led treo tường, đồng hồ điện tử, dong ho dien tu, dong ho led treo tuong
      Bởi antuongpro trong diễn đàn AnTuongPro - Solutions Of Modern Systems
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 24-05-2011, 19:45
    3. Xin hỏi sự khác nhau giữa trạm biến áp treo và trạm biến áp trong nhà về thiết kế
      Bởi limpbikiz trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 06-03-2011, 08:14
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016