• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Nhờ các anh chị có kinh nghiệm giúp em với

Xin chào các anh chị trong diễn đàn,này em có 1 vấn đề xin các anh chị có nhiều kinh nghiệm giúp đỡ em.Em xin chân thành cảm ơn ạ!
      Hiện nay công ty em muốn cải tạo lại hệ thống tủ điện phân phối ra từng xưởng,mỗi xưởng có 1 tủ chính đang sử dụng MCCB 200A.Yêu cầu đưa ra là sẽ tự động đóng mở MCCB trong giờ làm việc mà không cần phải đóng mở bằng tay(8h-16h30).Yêu cầu thứ 2 là phải đảm bảo an toàn khi có sự cố rò điện cũng như ngắn mạch.Yêu cầu thứ 3 là phải có thiết bị báo động khi xảy ra trường hợp mất pha và MCCB phải tự động ngắt.
      -Đối với những yêu cầu trên,em định dùng 1 ELCB 3phase 4pole 200A dòng rò 300mA,1 Timer 24h(220VAC),1 KĐT 250A,1 bộ bảo vệ mất pha MX 100...để làm tủ điện điều khiển
      - Đối với yêu cầu báo động và báo hiệu khi có sự cố mất pha,em định dùng 3 role trung gian,lợi dụng tiếp điểm thường đóng-mở của nó để điều khiển cho còi hú và đèn báo
      --> các anh chị có kinh nghiệm nhiều năm thấy như thế có khả thi không ạ?xin anh chị tư vấn giúp e những điều chưa ổn và còn thiếu với ạ.

* Em tìm hiểu trên mạng sao thấy mơ hồ về cái ELCB quá ạh..em chưa từng thấy nó bao giờ nên hoang mang không biết lắp thế nào..thấy có loại 3pole,4pole..anh chị nào hiểu biết rõ về ELCB tư vấn giúp em với ạh
      * Em cũng thấy có loại RCCB,theo kinh nghiệm anh chị cái nào dùng tốt hơn,dễ lắp đặt hơn,kinh tế hơn...xin cảm ơn ạ!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 197 lần, trong 159 bài

Mặc định Re: Nhờ các anh chị có kinh nghiệm giúp em với

Yêu cầu 1 : Bạn hãy dùng Contactor kết hợp với timer tuần.

Yêu cầu 2 : Hãy đóng bãi cọc tiếp địa để nối vỏ các thiết bị cũng như khung nhà xưởng. Chứ không lên dùng ELCB, dùng ELCB bạn sẽ thất bại thảm hại, vì trong hệ thống điện của bạn có rất nhiều thiết bị mà chắc chắn mọi thiết bị không thể nào ok hết, chưa kể các dây truyền tải. Nếu mỗi thiết bị chỉ cần rò 1mA thì 30 thiết bị sẽ có tổng dòng rò là 30mA rồi. Vậy ELCB sẽ tác động ngay.

Yêu cầu 3 : Bạn có thể dùng thiết bị báo mất pha chuyên dụng, nhưng nếu tiết kiệm thì bạn nên tự chế bằng cách vẽ và lắp ráp mạch điện bằng các relay trung gian. Relay này sẽ tác động ngược lại Contactor.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

e xài dòng rò 300mA mà anh?em cũng biết xài ELCB cũng ko ổn cho lắm vì mạng điện công ty em đã khá cũ,chắc chắn phải có dòng rò.Nhưng sếp yêu cầu phải chống giật cho thiết bị,và khi phát hiện dòng rò thì ELCB sẽ ngắt và không cho xưởng hoạt động để đảm bảo an toàn.

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 197 lần, trong 159 bài

Trích dẫn Gửi bởi kisvn Xem bài viết
      e xài dòng rò 300mA mà anh?em cũng biết xài ELCB cũng ko ổn cho lắm vì mạng điện công ty em đã khá cũ,chắc chắn phải có dòng rò.Nhưng sếp yêu cầu phải chống giật cho thiết bị,và khi phát hiện dòng rò thì ELCB sẽ ngắt và không cho xưởng hoạt động để đảm bảo an toàn.
      Sếp nói là nói thế, còn thực tế thì kg áp dụng được, bạn nên nối vỏ thiết bị là ok. Điện rò ra vỏ là về đất hết, còn bạn cứ cố sài ELCB thì rồi sẽ bỏ không cho coi . Trừ trường hợp nhà máy bạn chỉ có vài thiết bị (nhiều thiết mới tạo lên một cỗ máy hoặc một dây chuyền).

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Kinh Nghiệm Nghề Sửa Chữa, Bảo Dưỡng Điện Xí Nghiệp(Điện Tự Động)???
      Bởi nghiadhdj2 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 07-10-2011, 08:29
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016