• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 53 của 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 34350515253
    Kết quả 521 đến 526 của 526
      Địa chỉ
      nothing to live
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 16 lần, trong 15 bài

Mặc định Re: Thảo luận về trung tính, nối đất trong truyền tải và phân phối điện

nối tiếp địa có ảnh hưởng gì đến đồng hồ đâu bác nó vẫn quay đều kể cả tháo dây trung tính ra, ở đường điện cho dân sinh hoạt các khu phố đông dân, cột nào nó chả đóng thêm cọc tiếp đất để tăng cường mát hay chống sét. trên lý thuyết dây trung tính điện thế = đất = 0 nhưng mà do cân pha không đều nên có điện áp = khoảng 5% dây pha, nghĩa là có thể bị giật nếu rờ tay vào.
      đã viết tận rồi, trước sau vẫn là ý nghĩ đó

Cảm ơn
      21
      Được cảm ơn 39 lần, trong 32 bài

Mặc định Re: Trung tính của điện lực EVN có được nối đất lặp lại sau đồng hồ điện lực không?

Trích dẫn Gửi bởi majac Xem bài viết

Chào các Bạn, mình đang có một vài thắc mắc về dây trung tính của điện lực, mong các bạn nào có kinh nghiệm trong vấn đề này chí giúp mình với. Mình tóm tắt như sau:
      - Mình có một dự án nhỏ, tổng công suất điện cho toàn dự án chỉ cần một MCCB 3 pha - 400A (Tương đương với trạm biến áp 250KVA). CĐT đã thỏa thuận được với điện lực EVN là mua điện hạ thế từ sau đồng hồ điện 3 pha của EVN. Như vậy dự án sẽ có sẳn dây trung tính của EVN (3 pha 4 dây). 4 dây này sẽ được dẫn đến tủ điện tổng MSB của dự án và nối vào đầu trên của MCCB-4P-400A, Đầu dưới của MCCB này sẽ dẫn ra các thanh dẫn của 3 pha và cả thanh dẫn của trung tính (thanh Neutral - màu tím).

Câu hỏi của mình là:
      1 - có được phép nối tiếp địa lặp lại cho thanh Neutral này không? (tức là nối thêm 1 sợi cáp từ thanh Neutral này xuống bãi cọc tiếp đất, hoàn toàn riêng biệt với hệ thống earthing) Các bạn đừng nhầm lẫn là nối vỏ tủ điện xuống bải tiếp địa earthing nhé.
      2 - Nếu nối thanh Neutral xuống đất như vậy thì có làm ảnh hưởng đến kết quả đo đếm của đồng hồ điện không?
      3 - Mình muốn nối đất cho thanh trung tính trong tủ MSB vì để khi trường hợp dây trung tính điện lực bị đứt, thì các thiết bị điện và phụ tải điện của dự án vẫn hoạt động bình thường mà không bị cháy. Nhưng như vậy, có phải vô tình mình trở thành người chôm điện vì mình chỉ sử dụng 3 dây pha mà không dùng trung tính của điện lực, lúc này đồng hồ điện sẽ không đo đếm được ( do mất trung tính) phải không các bạn?

Cám ơn các bạn đã đọc tin và mong nhận được sự giúp đỡ.
      Bác đấu như vậy nhằm mục đích gì, bác không tin tưởng vào tiếp địa của hệ thống????
      Đối với các bảo vệ Earthleakage nếu điện lực có trang bị thì khi bác lặp lại như vậy, nó sẽ gây nhảy CB của điện lực, do bộ nhận biết dòng về ko có trả về hệ thống, mà trả về bãi tiếp địa của bác
      OTD Kip
      M: 01689928846
      E: mytkdhd@gmail.com
      Đăng ký kênh mình để cập nhật các video mới nhất nhé
      https://www.youtube.com/channel/UCxkCG9hQsCAx5VlyLA8MROw?view_as=subscriber

Địa chỉ
      https://cameraquansatdanang.com/
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Thảo luận về trung tính, nối đất trong truyền tải và phân phối điện

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 51 lần, trong 22 bài

Theo mình biết thì không có bất kỳ quy định nào cấm nối đất lặp lại cho mạch trung tính phía sau công tơ của người sử dụng điện. Nên bạn thoải mái nối, nếu cảm thấy không yên tâm
      Niềm vui của bạn bè là hạnh phúc của tôi!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi DOREAMON Xem bài viết
      Cũng có những lúc người ta phải chọn dây trung tính trong mạng điện 3 pha 4 dây lớn hơn dây pha, cụ thể là khoảng 1,5 lần.

Bạn nào có thể giải thích cho mình được không?
      Chọn tiết diện dây trung tính còn tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể nữa bạn ạ.
      Ví dụ như trong mạng điện đó chủ yếu là tải 3 pha thì và tải 1 pha rất ít(Dòng qua dây trung tính nhỏ hơn nhiều) thì người ta thường chọn tiết diện dây trung tính nhỏ hơn dây pha. Còn nếu mạng điện đó chủ yếu là tải 1 pha thì tiết diện dây trung tính phải chọn cao hơn dây pha

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: Trung tính của điện lực EVN có được nối đất lặp lại sau đồng hồ điện lực không?

Trích dẫn Gửi bởi majac Xem bài viết

Chào các Bạn, mình đang có một vài thắc mắc về dây trung tính của điện lực, mong các bạn nào có kinh nghiệm trong vấn đề này chí giúp mình với. Mình tóm tắt như sau:
      - Mình có một dự án nhỏ, tổng công suất điện cho toàn dự án chỉ cần một MCCB 3 pha - 400A (Tương đương với trạm biến áp 250KVA). CĐT đã thỏa thuận được với điện lực EVN là mua điện hạ thế từ sau đồng hồ điện 3 pha của EVN. Như vậy dự án sẽ có sẳn dây trung tính của EVN (3 pha 4 dây). 4 dây này sẽ được dẫn đến tủ điện tổng MSB của dự án và nối vào đầu trên của MCCB-4P-400A, Đầu dưới của MCCB này sẽ dẫn ra các thanh dẫn của 3 pha và cả thanh dẫn của trung tính (thanh Neutral - màu tím).

Câu hỏi của mình là:
      1 - có được phép nối tiếp địa lặp lại cho thanh Neutral này không? (tức là nối thêm 1 sợi cáp từ thanh Neutral này xuống bãi cọc tiếp đất, hoàn toàn riêng biệt với hệ thống earthing) Các bạn đừng nhầm lẫn là nối vỏ tủ điện xuống bải tiếp địa earthing nhé.
      2 - Nếu nối thanh Neutral xuống đất như vậy thì có làm ảnh hưởng đến kết quả đo đếm của đồng hồ điện không?
      3 - Mình muốn nối đất cho thanh trung tính trong tủ MSB vì để khi trường hợp dây trung tính điện lực bị đứt, thì các thiết bị điện và phụ tải điện của dự án vẫn hoạt động bình thường mà không bị cháy. Nhưng như vậy, có phải vô tình mình trở thành người chôm điện vì mình chỉ sử dụng 3 dây pha mà không dùng trung tính của điện lực, lúc này đồng hồ điện sẽ không đo đếm được ( do mất trung tính) phải không các bạn?

Cám ơn các bạn đã đọc tin và mong nhận được sự giúp đỡ.
      Mình trả lời bạn là Hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến Công tơ của Điện lực bạn nha. Chẳng qua đây là "Tiếp đất lặp lại" thôi. Bạn làm được thế càng tốt. Tuy nhiên phải bảo đảm trị số Điện trở tiếp đất của bộ tiếp đất lặp lại đó của bạn đạt yêu cầu theo "Quy phạm trang bị điện" là OK. Bạn có thể tham khảo thêm về Tiếp địa lặp lại tại: https://youtu.be/ddvOyjwUlIA

Trang 53 của 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 34350515253

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - các cấp bảo vệ trong chống sét lan truyền
      Bởi vukhanhdu trong diễn đàn Hệ thống báo cháy - PCCC
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 11-04-2014, 11:39
    2. Thảo luận về hiện tượng mất cân bằng pha trong truyền tải
      Bởi TRANHUUNGHI.1982 trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 10-07-2012, 07:47
    3. Tìm đề tài đồ án cung truyền tải điện trung thế
      Bởi nobita@ trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 20-09-2010, 23:25
    4. mạng truyền tải-ch1-Đại số ma trận ứng dụng trong giải tích mạng.
      Bởi nhockid trong diễn đàn HỌC TRỰC TUYẾN CÙNG WEBDIEN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 13-03-2010, 16:27

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016