• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định CB ngoài cột điện bị nhảy thế này là sao?

Xin các cao nhân về điện dân dụng mách nước khắc phục.
      Hiện tượng điện nhà em cứ hay bị nhẩy CB tổng ngoài cột điện. Mặc dù đã thay CB mới rồi nó vẫn cứ bị nhẩy. Chu kỳ nhẩy giữa 2 lần lúc thì khoảng 12 tiếng, lúc thì 24 tiếng. Chỉ nhảy vào lúc không có thiết bị gì dùng mấy. Lúc đó chỉ có cái tủ lạnh, máy lọc nước + mấy cái quạt. 2 lần nhẩy gần đây nhất đều vào khoảng lúc 5h sáng (cách nhau 24 tiếng) :(. Em đi kiểm tra rà soát giữa các ổ, đầu nối không thấy hiện tượng chập cháy gì

Trường này lạ quá các CB trong nhà không nhẩy mà chỉ bị nhẩy CB ngoài cột điện. Khi đóng lại CB tổng ngoài cột thì dùng bình thường. Dùng tải lớn cũng không sao. Chỉ bị nhẩy sau khoảng thời gian vài chục tiếng mà chỉ nhẩy CB tổng ngoài cột mới lạ ????

Các hệ thống CB như sau:
      - CB tổng ngoài cột: C40
      - CB tổng trong nhà: C40
      - CB tổng mỗi tầng : C20

Em thì đang nghi có các tình huống như sau:
      TH1: CB tổng trong nhà có bị lỗi sau thời gian dùng được 7, 8 năm rồi ? -> Liệu có lỗi này?
      TH2: Liệu có do thiết bị là tủ lạnh hoặc máy lọc nước gây lên quá dòng gì đó không? nhưng nếu thế cái CB20 nhánh 1 trong nhà phải nhẩy trước cái cột điện bên ngoài??
      TH3: Liệu cái CB mới mua thay ngoài cột cũng bị lỗi ? (chắc khó xảy ra)
      TH #: chưa nghĩ ra....

Theo tình huống này các bác nào am hiểu và có kinh nghiệm về điện sẽ xử lý sao ?????

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: CB ngoài cột điện bị nhảy thế này là sao?

anh đang xài CB của hãng nào, thử thay lên con 63A xem nhảy ko

Cảm ơn
      4

Có thêt mua phải loại đểu, bác kiểm tra cả đường dây từ cb tổng đến cb trong nhà, mỗi lần nó nhảy sờ xem có nóng ko?

Địa chỉ
      Quân khu bàn phím
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 323 lần, trong 284 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenduchoanh Xem bài viết
      Xin các cao nhân về điện dân dụng mách nước khắc phục.
      Hiện tượng điện nhà em cứ hay bị nhẩy CB tổng ngoài cột điện. Mặc dù đã thay CB mới rồi nó vẫn cứ bị nhẩy. Chu kỳ nhẩy giữa 2 lần lúc thì khoảng 12 tiếng, lúc thì 24 tiếng. Chỉ nhảy vào lúc không có thiết bị gì dùng mấy. Lúc đó chỉ có cái tủ lạnh, máy lọc nước + mấy cái quạt. 2 lần nhẩy gần đây nhất đều vào khoảng lúc 5h sáng (cách nhau 24 tiếng) :(. Em đi kiểm tra rà soát giữa các ổ, đầu nối không thấy hiện tượng chập cháy gì

Trường này lạ quá các CB trong nhà không nhẩy mà chỉ bị nhẩy CB ngoài cột điện. Khi đóng lại CB tổng ngoài cột thì dùng bình thường. Dùng tải lớn cũng không sao. Chỉ bị nhẩy sau khoảng thời gian vài chục tiếng mà chỉ nhẩy CB tổng ngoài cột mới lạ ????

Các hệ thống CB như sau:
      - CB tổng ngoài cột: C40
      - CB tổng trong nhà: C40
      - CB tổng mỗi tầng : C20

Em thì đang nghi có các tình huống như sau:
      TH1: CB tổng trong nhà có bị lỗi sau thời gian dùng được 7, 8 năm rồi ? -> Liệu có lỗi này?
      TH2: Liệu có do thiết bị là tủ lạnh hoặc máy lọc nước gây lên quá dòng gì đó không? nhưng nếu thế cái CB20 nhánh 1 trong nhà phải nhẩy trước cái cột điện bên ngoài??
      TH3: Liệu cái CB mới mua thay ngoài cột cũng bị lỗi ? (chắc khó xảy ra)
      TH #: chưa nghĩ ra....

Theo tình huống này các bác nào am hiểu và có kinh nghiệm về điện sẽ xử lý sao ?????
      ngắt hêt thiết bị khi đi làm , trừ nhánh tủ lạnh để loại trừ dần , từng nhánh
      Chỉ có một dân tộc Ai Cập .
      Không có thể chế chính trị duy nhất.

Cảm ơn
      2

quan trọng cb trong nhà bạn xài loại nào công suất bnhiu ...mình nghỉ cb trong nhà bạn có vấn đề...

Cảm ơn
      1

Cảm ơn các bác đã trợ giúp thông tin !!!

Mấy hôm trước nghi cái CB tổng mới mua dưới công tơ ngoài cột điện lỗi tiếp thì sao. Em đi kiếm một cái CB tổng khác lắp vào thì giờ nó lại nhẩy tiếp sau 46 tiếng sử dụng. Đóng vào thì lại dùng bình thường không sao cả. Trường hợp quá tải chắc được loại bỏ. Vì CB tổng ngoài công tơ toàn nhẩy vào lúc tải dùng không có gì mấy (Tủ lạnh + laptop + máy lọc nước + vài cái đèn)

Lạ quá :( . Em đang nghi đoạn dây trong tường nối từ CB tổng trong nhà ra ngoài CB tổng ngoài cột (nghi nó chạm mát gì đó - Dây Cáp 10 của CADIVI không lẽ dây to thế cũng có thể lỗi được sau khoảng 8 năm sử dụng ??). Nếu nó nhẩy tiếp. Em thử thay đoạn này.

Theo các bác làm điện nhiều ngoài trường hợp trên thì có kiểu dò chập gì mà chỉ CB tổng ngoài cột nhẩy CB trong nhà không nhẩy :((

Điện chập chờn kiểu này hiểm ghê. Chắc phải cỡ các bác có thiết bị chuyên nghiệp chắc dò ra được.

Em thì trước mắt cứ khoang vùng thôi :((

Cảm ơn
      0

Bác nguyenduchoanh đã sửa được và tìm ra nguyên nhân chưa? Nhà em bị i sì như nhà bác. Google đã đưa em đến đây!

Nhà em nhà chung cư, cái áp ngoài đồng hồ điện cứ bị nhảy dù trong nhà không dùng bất cứ thiết bị điện nào (em nghi bị chập từ đồng hồ điện đến áp tổng cũng C40). Em thay thử cái áp khác, cũng C40 thì thời gian nhảy lâu hơn, nhưng vẫn nhảy nhanh chậm ko theo chu kì. Lúc mới nhảy em bật lại còn bắn tia lửa điện như nổ í, giờ em phải chờ 1 thời gian rồi lấy que chọc +_+

Mong bác phản hồi sớm vì em hỏi thợ điện họ đòi tận 2 triệu :((

Cảm ơn
      1

Cảm ơn các bác đã trợ giúp thông tin !!!

Mấy hôm trước nghi cái CB tổng mới mua dưới công tơ ngoài cột điện lỗi tiếp thì sao. Em đi kiếm một cái CB tổng khác lắp vào thì giờ nó lại nhẩy tiếp sau 46 tiếng sử dụng. Đóng vào thì lại dùng bình thường không sao cả. Trường hợp quá tải chắc được loại bỏ. Vì CB tổng ngoài công tơ toàn nhẩy vào lúc tải dùng không có gì mấy (Tủ lạnh + laptop + máy lọc nước + vài cái đèn)

Lạ quá :( . Em đang nghi đoạn dây trong tường nối từ CB tổng trong nhà ra ngoài CB tổng ngoài cột (nghi nó chạm mát gì đó - Dây Cáp 10 của CADIVI không lẽ dây to thế cũng có thể lỗi được sau khoảng 8 năm sử dụng ??). Nếu nó nhẩy tiếp. Em thử thay đoạn này.

Theo các bác làm điện nhiều ngoài trường hợp trên thì có kiểu dò chập gì mà chỉ CB tổng ngoài cột nhẩy CB trong nhà không nhẩy :((

Điện chập chờn kiểu này hiểm ghê. Chắc phải cỡ các bác có thiết bị chuyên nghiệp chắc dò ra được.

Em thì trước mắt cứ khoang vùng thôi :((
      Theo minh thì bạn kiểm tra cái tủ tổng trong nhà xem nó có chạm hay bụi hay ẩm không và đường dây từ cột vào nhà
      CÔNG TY CPTM VÀ KỸ THUẬT ĐIỆN - TỰ ĐỘNG HÓA TRƯỜNG MINH
      Wed:http://vattumaymoc.net/
      Phone:0983128012
      Emai: kientruongminh@gmail.com

9. Những thành viên đã cảm ơn vattumaymoc.net vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi HiepLuong Xem bài viết
      Bác nguyenduchoanh đã sửa được và tìm ra nguyên nhân chưa? Nhà em bị i sì như nhà bác. Google đã đưa em đến đây!

Nhà em nhà chung cư, cái áp ngoài đồng hồ điện cứ bị nhảy dù trong nhà không dùng bất cứ thiết bị điện nào (em nghi bị chập từ đồng hồ điện đến áp tổng cũng C40). Em thay thử cái áp khác, cũng C40 thì thời gian nhảy lâu hơn, nhưng vẫn nhảy nhanh chậm ko theo chu kì. Lúc mới nhảy em bật lại còn bắn tia lửa điện như nổ í, giờ em phải chờ 1 thời gian rồi lấy que chọc +_+

Mong bác phản hồi sớm vì em hỏi thợ điện họ đòi tận 2 triệu :((
      Mình xử lý được rồi bạn ah. Thay đoạn dây từ đồng hồ ngoài cột vào cầu dao tổng nhà mình là Ok. Đoạn dây đó bị chập.

Bạn xem kỹ lại nhé. Chúc bạn mau chóng sửa được lỗi trên.

Cảm ơn
      0

Mình xử lý được rồi bạn ah. Thay đoạn dây từ đồng hồ ngoài cột vào cầu dao tổng nhà mình là Ok. Đoạn dây đó bị chập.

Bạn xem kỹ lại nhé. Chúc bạn mau chóng sửa được lỗi trên.
      Cám ơn bác đã phản hồi!
      Em mất cả ngày hôm nay thử các kiểu, thay 3 cái áp (kể cả của hàng xóm đang dùng tốt) mà vẫn nhảy. Khoanh vùng các kiểu, kết luận chỉ bị từ đồng hồ vào áp tổng của nhà.
      Mai em báo quản lý chung cư xem người ta có thay dây cho không. Em đang sợ dây âm tường, lại chạy âm qua sàn hành lang khó thay. Ko thay được thì chắc phải đi nổi.
      Hi vọng thay dây là ok, vì em thấy dây điện to lắm, loại tốt, dùng mấy năm ko sao, chả nhẽ tự nhiên lại chập!

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Cần bán cảm biến tia hồng ngoại Keyence PS-T1 + Kèm đầu (thu /phát) hồng ngoại Keyence PS-55C ** Chuyên
      Bởi cktdnguyenlong trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 28-06-2016, 15:41
    2. Tìm người học tiếng ANh với giáo viên nước ngoài
      Bởi phi60801530 trong diễn đàn TÀI LIỆU HỌC TẬP
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 24-06-2015, 19:52
    3. Trợ giúp - ai giành về gắn ắc quy ngoài cho ups giúp em với
      Bởi plmobile trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 11
      Bài cuối: 04-06-2014, 14:18
    4. Cần bán - Mắt thần hồng ngoại dùng ngoài trời Visonic PL-1
      Bởi CFO trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện