• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      2

Mặc định Lắp đặt máy biến áp trong tầng hầm công trình (help me...)

Chào các bạn. Mình đang làm thiết kế thi công phần đường dây cáp ngầm và trạm biến áp cho một công trình cao tầng. trong đó chủ đầu tư yêu cầu thiết kế lắp đặt TBA trong tầng hầm của công trình. Bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này chỉ giáo giúp mình vấn đề này với:
      - Máy biến áp lắp trong tầng hầm dùng loại MBA dầu hay MBA khô? Tiêu chuẩn lắp đặt ntn?
      - Tiêu chuẩn PCCC nào cho phép lắp MBA trong tầng hầm?
      (Mình được biết ở Tp HCM đã có rất nhiều công trình tương tự, nhưng mình vẫn thắc mắc về vụ tiêu chuẩn PCCC)

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Binh Thanh
      Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 210 lần, trong 58 bài

Bạn ducviethl thân mến, mình làm ME 2 năm rồi mà vấn đề lắp đặt MBA trong tầng hầm cũng chưa gặp. Chỉ lắp ở trong phòng điện trung thế trong tòa nhà cao tầng thôi. Theo mình nghĩ, mỗi công trình đều có một cái tender specification riêng, trong đó quy định bạn phải xài loại gì, theo tiêu chuẩn nào v.v... (cái này thì phía bên tư vấn lo). Do đó khi thiết kế thì phải theo cái spec đó rồi.

Còn vấn đề xài MBA loại nào thì theo mình chắc chắn là xài MBA khô rồi. Tiêu chuẩn IEC cho máy biến áp khô mình cũng đã up lên (Link: http://webdien.com/d/showthread.php?t=667), bạn xem thử. Còn cái tiêu chuẩn PCCC riêng cho cái này thì mình chưa có gặp. Cái đó theo quy định PCCC của fire police, mình sẽ tìm hiểu, nếu có tài liệu gì thì up lên ngay.
      Tran Dao Trading and Engineering Co., Ltd

Cảm ơn
      2

Thanks LuanCSCEC nhé. Mình đang làm ở khu vực Tây Nguyên. Qua các diễn đàn mình cũng được biết là ở TPHCM có nhiều ctrình lách luật để lắp MBA dầu trong tầng hầm để tiết kiệm chi phí đầu tư đấy. Nen mình muốn tìm hiểu xem các bác ở trong đấy làm như thế nào để qua mặt được các quy trình or quy phạm đấy.
      LuanCSCEC ở TpHCM là ở đơn vị nào vậy? Hiện nay mình đang có một mối ctrình ở Sóc Trăng nhưng chưa tìm được đơn vị thích hợp để cộng tác. Nếu bạn cảm thấy tiện thì liên lạc với nhau nhé.
      Email: ducviethl@yahoo.com.vn

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

Trong tầng hầm của các cao ốc hay khách sạn. Người ta thường sử dụng MBA khô chứ không dùng BA dầu. Vì BA dầu gây ô nhiễm và nguy cơ cháy nổ cao. Chủ yếu là thỏa mãn tender spec hay IEC. Còn quy phạm PCCC của vn thì...chung chung và mơ hồ.
      đương nhiên, BA khô cũng có các nhược điểm riêng của nó.

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,881 lần, trong 549 bài

em đồng ý với bác luuhieu. thế nhưng máy biến áp khô giá mắc gấp 3 lần máy biến áp dầu, vì vậy, đối với các nơi thiếu về mặt kinh tế, hoặc công trình nhỏ người ta vẫn sử dụng máy biến áp dầu, được đặt cao trên bệ 0.6 mét. nó sẽ ko đặt trong hầm mà được đặt trong phòng thoáng để giải nhiệt

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Theo QPTBĐ năm 2007 (tập tba) thì + - 1 m so với mặt đất thì fải dùng mba khô, lách luật chỉ có thể là đem ra ngoài thôi.
      Nguyễn Đình Tân

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

vụ PCCC: tiêu chuẩn việt nam tcvn 6160 : 1996
      mục 7.3
      các bác tham khảo
      Nguyễn Đình Tân

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 197 lần, trong 22 bài

Smile Tiêu chuẩn PCCC 6160 - 1996 không nói lên được điều gì khi lắp đặt máy biến áp

Trích dẫn Gửi bởi ndinhtan Xem bài viết
      vụ PCCC: tiêu chuẩn việt nam tcvn 6160 : 1996
      mục 7.3
      các bác tham khảo
      Chào các bạn : TC PCCC - 6160-1996 chưa nói rõ và căn kẽ trong việc lắp đặt MBT trong tầng hầm, kể cả MBT dầu hay khô.
      Nhưng mình kh8ảng định với các bạn rằng khi bạn thiết kế cho các công trình cao ốc, chung cư thì bạn Thiết kế MBT khô đặt dưới tầng hầm và sau đó đem đi thẩm định PCCC thì qua PCCC cho phép hết. Vì tiêu chuẩn VN của mình ko nói rõ về mặt kỹ thuật lắp đặt nên dễ dàng lách luật và bạn thiết kế kỹ một tí là ok, tuy nhiên chi phí MBt khô giá thành rất cao so với MBT dầu, nhưng CDT của các công trình vẫn quyết định bỏ phí ra lắp đặt vì lắp đặt MBT khô lắp đặt, bảo trì dễ dàng.... và thẩm mỹ.

Còn đây là link TC PCCC 6160:1996 nè , các PÁc tham khảo xem có giúp ích được gì ko?
      http://www.data.webdien.com/free/dow...68ca8647f7c955
      ------o0o------
      TRAN TIEN BAO - MEP Design Manager

9. Những thành viên đã cảm ơn BaoM&E vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      TP.HCM
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 191 lần, trong 41 bài

Mục III.2.86 Quy phạm trang bị điện có quy định:
      Không được bố trí buồng MBA và TBPP:
      1. ở dưới các dây chuyền công nghệ ẩm ướt, phòng tắm, phòng vệ sinh v.v.
      trừ khi thật cần thiết thì phải có biện pháp chống nước thấm vào buồng MBA
      và TBPP.
      2. ở ngay bên dưới hoặc trên các phòng tập trung trên 50 người trong thời gian
      trên 1 giờ. Yêu cầu này không áp dụng cho buồng MBA khô hoặc chứa chất
      không cháy.

Do đó trong chung cư, cao ốc nên thiết kế phòng trạm biến áp riêng bên ngoài và dùng máy dầu bình thường là rẻ nhất. Trong trường hợp Chủ đầu tư có nhiều tiền và không bố trí được phòng trạm bên ngoài thì buộc lòng phải dùng máy biến áp khô dưới tầng hầm thôi. Nhưng chi phí thì hơi cao và chú ý những vùng hay bị ngập thì đừng bố trí MBA dưới hầm nha (bạn Việt ở Tây Nguyên chắc không gặp trường hợp này đâu)
      Web điện - Web của dân Điện
      Tiên sư - Giáo Sĩ: Dương Anh Tuấn
      Email: tuanee584@gmail.com
      Yahoo: anhtuanvd

Nhấn "thanks" cho những bài viết hữu ích!

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 217 lần, trong 75 bài

Theo thông tin như các bác thì MBA khô mới được dùng trong hầm, nhưng thực tế có một số công trình nói là có thể xin được giấy phép cho loại dầu Silicon mà không phải dùng MBA khô.

Theo giá chào của ABB cho loại Silicon, giá không rẻ hơn MBA khô dùng nhôm nhiều ( chỉ trên dưới 10%. Tại sao bà con không dùng luôn loại khô ( Nhôm) chỉ đắt hơn tí chút so với Silicon mà khỏi sợ quy định thay đồi này nọ. Vì nếu theo như các bác chủ đầu tư kia nói, xin giấy phép cho từng công trình dùng Silicon, đến khi bác khác làm lãnh đạo không đồng ý lại phải thay??? hay giấy phép có giá trị vĩnh viễn???

Hiện tại theo tôi biết chưa có tiêu chuẩn của Điện lực cho MBA khô, mà lắp cái nào cũng phải xin phép cái đó, trên cơ sở chuẩn IEC có rồi, chứ chẳng lẽ khi có IEC mà xin hòa mạng VN lại không cho.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Những vấn đề trong sử dụng năng lượng trong sinh hoạt dân dụng
      Bởi manh89 trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 20-08-2015, 09:59
    2. Structure Tag trong Wincc và Supper Tag trong Intouch Wonderware
      Bởi khongbaogio trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 08-06-2013, 16:04
    3. Thảo luận - về các sự cố hay xảy ra trong khi vận hành hệ thống xử lý nước cũng như lò hơi trong nhà máy nhiẹt điện
      Bởi nguyenquanghoe trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 09-02-2012, 10:11
    4. Trợ giúp - Xin bảng tra R và S trong phần kiểm tra thiết kế chiếu sáng trong nhà
      Bởi dcdien90 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 28-09-2011, 09:29
    5. Lỗi trong graphic desiger trong wincc
      Bởi bichhien082008 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-04-2011, 22:52

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng