• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
    Kết quả 11 đến 20 của 20
      Cảm ơn
      228
      Được cảm ơn 513 lần, trong 402 bài

Mặc định Re: Cách Xác định rotor động cơ một chiều kích từ độc lập 75kW

Từ hồi ra trường tới giở Mỉnh chỉ có chửa được 3 cái ,15 ,20 ngựa là cùng .một cái của Pháp hiệu Hobbi ,một cái của Mỹ mất mark cái nữa nằm trong máy in Gutenberg của Đức .chủ yếu là chùi rửa ,thay than ,cắt cổ góp,bung dây đại ,cạ ruột ,..làm gì mà có kinh nghiệm .Nội nhìn cái biểu đồ lằng ngoẳng như kiến bò còn không biết nửa là gì !!! mấy cái biết là hồi còn học trong trường ,rổi xuống xưởng làm thực hành .tới gần 40 tiết về máy điện một chiều .ở ngoài Nha Trang ấy ,Úc đại lợi Họ trang bị trong Xưởng 3 dảy gần cả trăm cái động cơ máy phát đủ loại
      Tiếng kêu lục cục phần cơ thường là do vòng bi bị mẻ đạn .Vòng bi ở máy điện một chiều hay bị nhiểm từ một chiều ,khi nhiểm từ hòn bi thép nó thành nam châm hút hay đẩy nhau ,ở tốc độ nhanh hứng lên nó ngừng lăn chỉ còn trượt trong vành chén nên mau mòn khuyết rồi mẻ .Loại vòng bi cho máy điện một chiều nó đóng cái rả ốp chia bi bằng đồng thau màu vàng .bên trong ổ đở nó còn đậy thêm một cái lá đồng triệt tiêu ngăn từ trưởng nhiểm vô bi ./.

2. Những thành viên đã cảm ơn ong gia vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      396
      Được cảm ơn 565 lần, trong 398 bài

Thú thật em trước đây em chỉ quan tâm đến phương pháp điều khiển nó thế nào để đáp ứng cho nhu cầu còn không quan tâm đến chi tiết về cái động cơ một chiều ( ngày trước chắc học cái môn Truyền động điện nó cũng chỉ nói sơ sơ về động cơ một chiều mà cũng thiên về điều khiển ) giờ nhờ bác chỉ bảo cũng mở mang ra nhiều.
      - Sáng nay em cho đẩy tải lên dòng lên mức 75A và giám sát nhiệt độ ? em đang băn khoăn:
      - Động cơ của anh Tầu này cái thermistor hoạt động không chính xác, nhiều khi hơi ấm ấm ( khoảng 40-60 độ C ) đã báo cắt rồi nên em bỏ không kết nối với driver.
      - Dây emay quấn động cơ theo thông số có thể chịu được 200 độ C vậy dùng loại thermistor bao nhiêu độ thì hợp lý. Vì nếu cứ theo dõi trong một thời gian dài để tìm ra dải nhiệt thì khá vất vả.
      - Cổ góp và chổi than chịu được dòng bao nhiêu ? ( chổi than loại HCT D374N 20x25x40 ) 12 cái chia 3 cho 4 góc phần tư.
      bác giải ngố em với

Cảm ơn
      228
      Được cảm ơn 513 lần, trong 402 bài

Chạy rồi là khỏe ,bây giở chỉ còn ngổi nhịp đùi tìm cách o bế nó lại cho ngon .Phần điểu khiển thì Mình thua -- cái đầu dò nhiệt nó như con diode dưới mâm bếp từ hay không ,hay bọc trong ống nhôm ,inox như đầu đủa .loại này tử 20 tời 500 độ bán rất nhiều Bạn tìm mua ở mấy chổ Bán bộ điều nhiệt .mua coi chừng bị lộn đầu dò lạnh độ âm ,hay nhầm với PT 100.đo nó có điện trở .cái đầu dò củ nó sai số do bị quá nhiệt quá lâu ,bạn cưa vỏ ra rút ruột trong đó nó chỉ có con muổi ve chai nhỏ tí nhét trong ấy với mở silicon trắng nó bị khô không dẩn nhiệt ,móc ra ,trét mở mới, dán keo AB lại lấy bật lưa hơ thử nó báo lên xuống vẻo vẻo như củ , Dây Emay chịu được 200 độ là loại dây dử dẳn bọc men ,Theo như bảng tra dây của Mỹ AWG thì khi cuộn thảnh vòng dây loại Emay thông dụng Họ ghi khuyến cáo chỉ cho tới 70 -80 độ là Max
      Cổ góp , với chổi than thì phải chịu dòng lớn hơn gấp vài lần dòng làm việc của đông cơ rồi .cục than nó lớn thì mấy cái cọng dây bẹ dệt tổ ong nó cũng làm lớn ,có bao giở nó cháy đâu .Bạn mượn thử cái Ampere kềm đo DC được, tỉm cách cho vào đo ,vậy cho chắc ăn
      Ngày trước muốn vẻ được cái biểu độ dòng điện của đông cơ kích từ độc lập ,nối tiếp ,hổn hợp ,bổ chính -Phải chia tổ ra 5 thẳng ,2 đứa vô đẩy 2 cái xe các loại cường kế áp kế ,tần số watt kế kế DC ra ,đẩy từ từ như xe mì gỏ hay cá viên chiên vậy,đẩy ào ào nó rung giản dây tóc là ăn đá đít !Thầy dạy Trường công chuyên nghiệp oánh như con,2 đứa lắp dây 1 thằng làm xếp kiểm tra .xúm lại làm ghi rổi vẻ bút chì vào giấy kẻ ô vuông 5 ly ,loại giấy ô vuông 5 ly giở hổng thấy nữa ... đổ lại viết mực nộp bài ...Ông nội ở tổ kế bên không biết làm bài .Coppy ,, đem tở giấy qua can lại ..lại còn fan thêm cho màu mè .Ổng dịch cái gốc tọa độ ra xa ,người ta tắt máy đặc tuyến hạ xuống lạng ra Đà Nẳng ,còn Ổng cho bay bình phi quẹo vô Sài Gòn --- lát sau là lảnh đủ quyển sổ điểm công tác lên đầu cái bốp ... Bởi vậy bây giờ mà Bác hỏi mấy cái này là Mình xin thua ,nó nằm trong mấy cái Quyển sách dày cộm bỏ lâu quá nhớ hổng nổi !!!./.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi 2012 Xem bài viết
      Em nó chạy rùi bác ợ, lỗi do bên quấn lắp sai chiều dây chổi than ( em đổi lại đầu dây từ cuộn phần ứng ở vỏ nối vào chổi than và đầu từ chổi than ra hộp cực. )
      Sau khi chạy có tải biểu đồ dòng điện đây ạ: điện áp 160V/440VDC, Kích từ 4.0A 185VDC.

Em nó vẫn hơi có hiện tượng oánh lửa nhỏ ( không đáng kể lắm ) vẫn hơi có tiếng kêu cục cục như phần cơ khí bác ạ. Chắc mai em căn lại một chút cái góc chổi than cho đỡ đánh lửa.
      Em hỏi thêm chút với kinh nghiệm của bác, động cơ 75Kw dòng phần ứng 188A áp phần ứng 440V, chạy tối đa là dòng bao nhiêu thì hợp lý. vì trước đây em cài đặt bảo vệ 188A mà động cơ vẫn cháy như thường. ( có thể do hệ thống quạt làm mát kém động cơ quá nhiệt hỏng cách điện. )
      Cho em ké tí dc ko em muốn hỏi về bộ driver ssd 590 digital

Cảm ơn
      396

Trích dẫn Gửi bởi hoangduong15690 Xem bài viết
      Cho em ké tí dc ko em muốn hỏi về bộ driver ssd 590 digital
      Bác cứ đặt vấn đề đi ạ.

Cảm ơn
      0

Bác cứ đặt vấn đề đi ạ.
      Em có con động cơ dc 40a 400v có gắn encodor và có bộ điều khiển ssd driver 590 digital serier . Em muốn điều khiển góc quay để biết vị trú chính sác liệu có dc ko sử dụng plc. Em đang ngiêm cứu nếu chắc chắn em mới rước em nó về vì giá hơi cao. Em đang làm máy cắt tôn tự động . Đo chiều dài của tôn sai số +-0,5mm bác làm ơn giúp em với em ở hà nội nếu dc em xin gặp bác chỉ giáo chi phí bao nhieu em sẽ gửi bác

Cảm ơn
      396

Em có con động cơ dc 40a 400v có gắn encodor và có bộ điều khiển ssd driver 590 digital serier . Em muốn điều khiển góc quay để biết vị trú chính sác liệu có dc ko sử dụng plc. Em đang ngiêm cứu nếu chắc chắn em mới rước em nó về vì giá hơi cao. Em đang làm máy cắt tôn tự động . Đo chiều dài của tôn sai số +-0,5mm
      Không được bác ơi,theo em hiểu bác định thiết kế cái máy cắt tôn từ tôn cuộn ra tấm đúng không ạ.
      1- Nếu cắt theo kiểu động cơ đưa tôn vào đủ chiều dài thì dừng lại, PLC đưa tín hiệu cho máy cắt tôn cắt. thì không cần biết chính xác góc quay của động cơ.
      2- Cắt đồng tốc ( nghĩa là động cơ đưa tôn vào liên tục máy cắt tôn chạy đồng tốc với tôn, sau khi cắt xong lại về điểm xuất phát để tiếp tục hành trình cắt ) thì mới cần xử lý tín hiệu của encoder động cơ.
      3- em mô phỏng phương án 1 thế này :
      -Tôn được cấp tự động chuyển động đồng tốc với cơ cấu cơ khí lô ép. Trên bề mặt tôn có một bộ encoder (khoảng 100 - 360 xung gì đó ) quay trên bề mặt tôn lúc tôn di chuyển. Khi tôn chạy tiến, lùi thì encoder sẽ phát ra xung đưa về bộ điều khiển. Căn cứ vào số xung đếm được bộ điều khiển sẽ phát lệnh dừng băng tải và khởi động dao cắt. Số lượng và chiều dài tấm tôn cần cắt được nhập từ màn hình cảm ứng HMI.
      - Khối đầu vào: Bao gồm công tắc chuyển chế độ bằng tay và chế độ tự động,Encoder để xác định chiều dài tôn cần cắt.
      - Khối điều khiển trung tâm: Sử dụng PLC để thu nhận dữ liệu từ cảm biến,encoder và màn hình HMI để điều khiển khối công suất hoạt động.
      - Khối Màn hình giám sát và điều khiển: Sử dụng màn hình HMI để nhập số lượng và chiều dài tôn cần cắt và giám sát trạng thái hoạt động của máy.
      - Khối công suất: Bao gồm các rơ le điều khiển các đèn báo, biến tần điều khiển động cơ băng tải, van thủy lực để điều khiển xi lanh nâng hạ dao cắt.
      - Khối cơ cấu chấp hành: động cơ cán tôn cuộn ( AC hoặc DC gì đó liên quan đến việc chọn Biến tần hoăc DC driver, van thủy lực máy cắt tôn...
      - Khối nguồn: Cung cấp điện áp 380V AC cho biến tần và khối công suất, nguồn xung 24VDC cho khối đầu vào, bộ xử lý trung tâm, màn hình điều khiển và giám sát...
      Phương án 2: phức tạp hơn nhiều, nếu bác muốn tìn hiểu ta luận bàn tiếp.

Cảm ơn
      0

Không được bác ơi,theo em hiểu bác định thiết kế cái máy cắt tôn từ tôn cuộn ra tấm đúng không ạ.
      1- Nếu cắt theo kiểu động cơ đưa tôn vào đủ chiều dài thì dừng lại, PLC đưa tín hiệu cho máy cắt tôn cắt. thì không cần biết chính xác góc quay của động cơ.
      2- Cắt đồng tốc ( nghĩa là động cơ đưa tôn vào liên tục máy cắt tôn chạy đồng tốc với tôn, sau khi cắt xong lại về điểm xuất phát để tiếp tục hành trình cắt ) thì mới cần xử lý tín hiệu của encoder động cơ.
      3- em mô phỏng phương án 1 thế này :
      -Tôn được cấp tự động chuyển động đồng tốc với cơ cấu cơ khí lô ép. Trên bề mặt tôn có một bộ encoder (khoảng 100 - 360 xung gì đó ) quay trên bề mặt tôn lúc tôn di chuyển. Khi tôn chạy tiến, lùi thì encoder sẽ phát ra xung đưa về bộ điều khiển. Căn cứ vào số xung đếm được bộ điều khiển sẽ phát lệnh dừng băng tải và khởi động dao cắt. Số lượng và chiều dài tấm tôn cần cắt được nhập từ màn hình cảm ứng HMI.
      - Khối đầu vào: Bao gồm công tắc chuyển chế độ bằng tay và chế độ tự động,Encoder để xác định chiều dài tôn cần cắt.
      - Khối điều khiển trung tâm: Sử dụng PLC để thu nhận dữ liệu từ cảm biến,encoder và màn hình HMI để điều khiển khối công suất hoạt động.
      - Khối Màn hình giám sát và điều khiển: Sử dụng màn hình HMI để nhập số lượng và chiều dài tôn cần cắt và giám sát trạng thái hoạt động của máy.
      - Khối công suất: Bao gồm các rơ le điều khiển các đèn báo, biến tần điều khiển động cơ băng tải, van thủy lực để điều khiển xi lanh nâng hạ dao cắt.
      - Khối cơ cấu chấp hành: động cơ cán tôn cuộn ( AC hoặc DC gì đó liên quan đến việc chọn Biến tần hoăc DC driver, van thủy lực máy cắt tôn...
      - Khối nguồn: Cung cấp điện áp 380V AC cho biến tần và khối công suất, nguồn xung 24VDC cho khối đầu vào, bộ xử lý trung tâm, màn hình điều khiển và giám sát...
      Phương án 2: phức tạp hơn nhiều, nếu bác muốn tìn hiểu ta luận bàn tiếp.
      Cảm ơn bác đã tư vấn cho em bác nói quả thật rất sát với vấn đề em đang gặp phải. Máy cắt của em phần cơ khí đã ok em làm như phương án 1 của bác nói. Em dùng plc fx1n, encodor autonic 250 xung.và giao tiếp qua hmi. Phần động lực thì em ko dùng động cơ điện mà dùng một moto thuỷ lực để cán tôn vì em muốn khi đạt chiều dài mình đặt thì nó dừng lại và hãm tránh sai số, và thực tế nó hoạt động đúng như mình mong muốn. Thế nhưng khi em chạy máy và cắt thử thì lại bị sai số ko đồng đều. Lúc sai 2mm. 5mm.có khi cả 10mm. Em nghỉ mình bị sai số ở chỗ con moto thuỷ lực nên tính thay nó bằng động cơ dc có hãm cốt. Xin anh có kinh nghiệm hãy tư vấn giúp em ạ vì em chưa làm về động cơ dc bao giờ Em có bộ này bác tư vấn giúp em https://drive.google.com/open?id=0B_...WVLS01HMURSTmM https://drive.google.com/open?id=0B_...kxuc2dMVndXdGM https://drive.google.com/open?id=0B_...V9ZandxSHByUWM
      Sửa lần cuối bởi hoangduong15690; 21-04-2017 lúc 12:01.

Cảm ơn
      396

Cảm ơn bác đã tư vấn cho em bác nói quả thật rất sát với vấn đề em đang gặp phải. Máy cắt của em phần cơ khí đã ok em làm như phương án 1 của bác nói. Em dùng plc fx1n, encodor autonic 250 xung.và giao tiếp qua hmi. Phần động lực thì em ko dùng động cơ điện mà dùng một moto thuỷ lực để cán tôn vì em muốn khi đạt chiều dài mình đặt thì nó dừng lại và hãm tránh sai số, và thực tế nó hoạt động đúng như mình mong muốn. Thế nhưng khi em chạy máy và cắt thử thì lại bị sai số ko đồng đều. Lúc sai 2mm. 5mm.có khi cả 10mm. Em nghỉ mình bị sai số ở chỗ con moto thuỷ lực nên tính thay nó bằng động cơ dc có hãm cốt. Xin anh có kinh nghiệm hãy tư vấn giúp em ạ vì em chưa làm về động cơ dc bao giờ Em có bộ này bác tư vấn giúp em https://drive.google.com/open?id=0B_...WVLS01HMURSTmM https://drive.google.com/open?id=0B_...kxuc2dMVndXdGM https://drive.google.com/open?id=0B_...V9ZandxSHByUWM
      1- dùng động cơ thường có hai van dầu chia hai cấp tốc độ, ban đầu chạy cả hai van ( tốc độ nhanh ) khi gần đến điểm cần cắt khoảng 100mm thì tắt một van ( chuyển tốc độ chậm ) sẽ chính xác hơn. nhưng động cơ thủy lực thường tốc độ không cao bác nhỉ .
      2- Dùng động cơ DC thì nếu làm tốt độ chính các +- 0.3mm. bác cần tính toán momen chạy và dừng, hộp giảm tốc... sai số cơ khí ... còn lắp đặt vận hành khai báo cài đặt thông số đến lúc đó ta lại tính tiếp bác nhỉ.

Cảm ơn
      0

[QUOTE=2012;389186]1- dùng động cơ thường có hai van dầu chia hai cấp tốc độ, ban đầu chạy cả hai van ( tốc độ nhanh ) khi gần đến điểm cần cắt khoảng 100mm thì tắt một van ( chuyển tốc độ chậm ) sẽ chính xác hơn. nhưng động cơ thủy lực thường tốc độ không cao bác nhỉ .
      Vận tốc độ của nó ko cao anh àh nên trường hợp plc sử lý không kịp là không có. Tải rất nhẹ vì em đã có hố bù trùng tôn.máy em làm chỉ cắt một loại tôn cuộn 1,2mm cắt ra khổ 1500x830 thôi. Để em lên phương án con động cơ dc rồi có gì bác giúp đỡ em về phần điều khiển nha bác

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - động cơ rotor lồng sóc
      Bởi duytandienk11 trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 12-03-2014, 21:26
    2. Thủy điện Sơn La lắp đặt rotor tổ máy số 1
      Bởi Xuân Trường trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 27-09-2012, 11:26
    3. Trợ giúp - động cơ một chiều cấp điện vào là trục rotor bị hút chặt cứng
      Bởi taunvu trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 17-05-2012, 13:48
    4. Trả lời: 4
      Bài cuối: 29-03-2011, 14:25
    5. Trợ giúp - cần tìm số liệu R1, X1, R2 và X2 của động cơ AC 3 pha rotor lồng sốc
      Bởi hien8800 trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 16-07-2010, 13:57
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016