http://giasutoeic.com
Dưới áp lực toàn cầu hóa, thị trường tuyển dụng ngày càng đòi hỏi các ứng cử viên phải có khả năng sử dụng tiếng anh giao tiếp thành thạo như một tiêu chí tuyển dụng bắt buộc. Và để đánh giá khả năng sử dụng tiếng anh giao tiếp của ứng viên, nhà tuyển dụng sẽ chú ý đến điểm số của bài thi TOEIC, hoặc bài thi để kiểm tra trình độ giao tiếp tiếng anh quốc tế.

Bài thi TOEIC được đánh giá với thang điểm từ 10 đến 990 và được chia thành 5 cấp độ khác nhau. Hy vọng những kinh nghiệm luyen thi TOEIC dưới đây sẽ giúp bạn đạt được số điểm như mong muốn.

1. Đặt ra những mục tiêu cho bản thân

Càng kéo dài thời gian, mọi thứ sẽ diễn biến theo chiều hướng xấu dần. Làm bất kỳ cái gì bạn có thể để ép buộc bản thân luyen thi TOEIC. Bạn hãy chơi cho đã trước khi dành tất cả thời gian để luyen thi TOEIC. TOEIC được dùng để kiểm tra khả năng giao tiếp của bạn với người nước ngoài. Và chắc rằng kỳ thi này không đơn giản. Do đó, việc tạo áp lực cho bản thân sẽ có lợi cho bạn.

2. Tập trung vào việc luyen thi TOEIC

Khi bạn đã bắt đầu luyen thi TOEIC, đừng xem nhẹ việc này. Hãy để tiếng Anh trở thành ngôn ngữ mà bạn thường dùng nhất. Thay đổi những ứng dụng trên điện thoại của bạn thành tiếng Anh. Khi cần tìm thông tin, chỉ tìm thông tin bằng tiếng Anh. Tập trung vào việc trải nghiệm văn hóa bằng tiếng anh sẽ giúp bạn học tốt hơn.

3. Lên kế hoạch luyen thi TOEIC, ngắn hạn và dài hạn

Lên kế hoạch cho ít nhất 60 ngày trước kỳ thi. Đầu tiên, làm như vậy sẽ giúp bạn có thời gian để kiểm tra và khắc phục những lỗ hổng kiến thức. Thứ hai, bạn có thể tập trung vào những đầu việc riêng biệt theo từng ngày. Có tầm nhìn rộng rất tốt, nhưng bạn sẽ chỉ thấy được những gì cần thiết nếu bạn hoàn thành những kế hoạch nhỏ, vào từng thời điểm.

4. Đọc, đọc và đọc

Việc đọc sẽ nuôi dưỡng tâm hồn và là một cách để bạn trốn tránh khỏi những việc mình không muốn làm. Đọc cũng giúp bạn thấy được nhiều cấu trúc câu, ngữ pháp, từ vựng, tất cả rất quan trọng cho bài thi TOEIC. Chọn những cuốn sách nổi tiếng thuộc lĩnh vực mà bạn yêu thích nhất để dành thời gian đọc. Mọi người luôn cho rằng cách luyen thi tốt nhất là khiến bản thân cảm thấy không phải mình đang luyen thi.

5. Xem chương trình truyền hình

Bạn hãy chọn những chương trình yêu thích và xem với phụ đề tiếng anh. Cách này sẽ giúp bạn không cảm thấy chán mà còn có thể học được những cấu trúc câu và phân biệt được những từ lóng với cách thức nói chuyện học thuật.

6. Đọc hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Anh

Không giống với những phương pháp luyen thi trước, sẽ khiến bạ cảm thấy vui. Cách luyen thi TOEIC này cực kỳ hiệu quả. Vì những hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Anh được viết bằng ngôn ngữ học thuật, và đảm bảo bất kỳ người nào, ở trình độ học vấn nào cũng có thể hiểu được. Khi đọc những hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Anh, bạn sẽ hiểu được cơ bản những gì mình cần làm để truyền đạt được suy nghĩ của mình đến với những người nước ngoài.

7. Tham gia một lớp luyen thi TOEIC
Lớp luyen thi TOEIC sẽ gồm những người đang mong muốn vượt qua kỳ thi này với số điểm cao. Lớp được hướng dẫn bởi những giáo viên giàu kinh nghiệm trong lĩnh vực luyen thi TOEIC. Do đó, bạn có thể học được những điều hay ho từ giáo viên và những người học cùng lớp.

8. Thi thử trực tuyến

Sau những ngày căng thẳng vùi đầu vào việc luyen thi TOEIC, bạn cần nắm rõ mình sẽ phải đối mặt với những gì vào ngày thi. Do đó, bạn sẽ cần thi thử trực tuyến. Hãy tạo ra môi trường giống hệt với ngày thi. Đừng dễ dãi khi liên quan đến thời gian. Nếu bạn không hoàn thành bài thi khi hết giờ, hãy dừng lại. Bạn có thể thi thử mỗi tuần để làm quen với áp lực và thời gian của bài thi thật.

--------------------------------------------------------------------------------
Xem bài viết cùng chuyên mục: