• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Nhận ngay TÚI DỤNG CỤ CHUYÊN DỤNG FLUKE

Schneider Electric

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 21

Chủ đề: Bài tập PLC

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      339
      Được cảm ơn 244 lần, trong 129 bài

Mặc định Ðề: Bài tập PLC

Trích dẫn Gửi bởi poican Xem bài viết
      Ai có đề bài tập PLC nào hay hay (có ứng dụng 1 tí) post lên cho mình tham khảo đc không. Ông thầy bắt làm bài tập lớn lấy điểm giữa kỳ.
      bài tập plc nào cũng có ứng dụng,bài tập thì có nhưng bạn thích dạng nào,bạn pải tìm ra một đề tài,tự suy nghĩ ,tìm hiểu và làm,được đến đâu mọi người sẵn sàng giúp nhiệt tình,chứ nếu chưa làm được gì,phang ngay một bài vào lên ông ấy xoắn cho thì die.
      trinhvanhoa_to live is to fight

Cảm ơn
      70
      Được cảm ơn 92 lần, trong 58 bài

Trong đây có mấy bài tập PLC ở dạng cơ bản,bạn xem thích bài nào thì cùng làm

http://www.data.webdien.com/free/dow...760425d4befe37

4. Những thành viên đã cảm ơn Khỏicầnyêu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi trinhvanhoa Xem bài viết
      bài tập plc nào cũng có ứng dụng,bài tập thì có nhưng bạn thích dạng nào,bạn pải tìm ra một đề tài,tự suy nghĩ ,tìm hiểu và làm,được đến đâu mọi người sẵn sàng giúp nhiệt tình,chứ nếu chưa làm được gì,phang ngay một bài vào lên ông ấy xoắn cho thì die.
      Mình chỉ muốn tìm đề bài nào hay hay (xuất đk ngõ vào ra đc rồi) , về nghiên cứu làm, chứ đâu có chỉ đem cái đề bài lên rồi đưa cho giáo viên thôi đâu.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 20 lần, trong 13 bài

hay chú làm PLC điều khiển máy khoan tự động cũng được.Hay dùng PLC+biến tần điều khiển máy bào giường ấy.hehe

Cảm ơn
      339
      Được cảm ơn 244 lần, trong 129 bài

Mình chỉ muốn tìm đề bài nào hay hay (xuất đk ngõ vào ra đc rồi) , về nghiên cứu làm, chứ đâu có chỉ đem cái đề bài lên rồi đưa cho giáo viên thôi đâu.
      đã hay thì thường không đơn giản,đơn giản đâu gọi là hay nữa, thế thì bác có thể làm :đóng mở cửa(gara) tự động, hoặc điều khiển tốc độ động cơ.đó là những bài đơn giản bác ah.
      trinhvanhoa_to live is to fight

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 118 lần, trong 64 bài

Ai có đề bài tập PLC nào hay hay (có ứng dụng 1 tí) post lên cho mình tham khảo đc không. Ông thầy bắt làm bài tập lớn lấy điểm giữa kỳ.
      Cái này thì thiếu gì bạn, bạn tìm mua mấy quyển sách tìm hiểu, thực hành PLC hay thấy một mô hình nào có hoạt động hay hay, rồi thử tìm hiểu xem nó đk như thế nào, cần bao nhiêu I/O ....

Ko thì thử làm đề bài mô hình này đi, cũng đơn giản đk tuần tự các ngõ vào ra thôi.

Hệ thống bồn trộn hỗn hợp tinh bột.
      Hệ thống đầu vào là 2 loại hỗn hợp bột khác nhau duới dạng thô, khi đã qua xử lý của bồn hệ thống bột phải đáp ứng được yêu cầu là tỷ lệ 2 loại bột được trộn đều với tỷ lệ là bằng nhau (50:50) và phải được nghiền nát thành dạng bột. Sau đó sẽ được chuyển đến cho khu vực người đóng bao.

Quy trình hoạt động được thiết kế và hoạt động như sau : Khi nút PM được nhấn, động cơ kéo băng tải M2 kéo giàn băng tải hoạt động, đồng thời bên khu vực A chứa hỗn hợp bột mở cho bột rơi trên băng tải. Bột được đưa đến 1 thùng chứa lớn, cho đến khi hỗn hợp bột đạt được ½ độ cao dung tích của bồn chứa thì CB2 bị tác động và làm ngưng toàn bộ hệ thống chuyển bột từ phía khu vực A. Lúc này 1 dạng hỗn hợp bột khác từ khu vực chứa B sẽ được chuyển vào bồn chứa nhờ động cơ M3 quay kéo băng tải. Bột khu vực B liên tục được chuyển đến bồn chứa cho đến khi chạm mức CB3 (là mức cao nhất đạt yêu cầu). Đèn báo H1 nhấp nháy và động cơ M3 lập tức làm ngưng băng tải khu vực B. Động cơ M1 lúc này quay để làm nhiệm vụ trộn đều và nghiền nát bột theo yêu cầu. Động cơ M1 làm việc trong 5 phút thì ngưng, thùng chứa mở van xả bột rơi trên băng tải do động cơ M4 kéo quay. Băng tải này sẽ chuyển bột đến nơi cuối đóng bao. Bột trong bồn được xả ra cho đến khi chạm CB1(là mức thấp nhất đạt yêu cầu) thì động cơ M4 không kéo băng tải nữa và van bồn chứa đóng lại. Qúa trình thứ 2 tiếp tục và sẽ được lặp đi lặp lại liên tục. Trong quá trình hoạt động yêu cầu phải có nút dừng khẩn cấp và được hoạt động trở lại khi nhấn nút PM.

Nói chi tiết nên đề hơi dài !!
      +++---o0o---+++
      Ko thì làm bài này nữa nè bạn

Dây chuyền đóng gói táo

Khi nhấn nút Start, dây chuyền vận chuyển hộp được cho phép hoạt động, khi hộp được dò thấy qua cảm biến dò hộp, dây chuyền dừng lại để dây chuyền táo hoạt động. Cảm biến đếm táo phải đếm được 10 trái thì dây chuyền đếm táo dừng hoạt động và cho phép dây chuyền vận chuyển hộp tiếp hoạt động để đưa hộp mới đến. Dây chuyền được dừng lại khi nhấn nút Stop hoặc khi hết một ca làm việc (230 thùng táo), khi nhấn nút Stop, số táo phải còn lưu trữ nếu đang đếm.
      Sửa lần cuối bởi bkc; 31-10-2010 lúc 17:42.

CườngKim

9. The Following 2 Users Say Thank You to bkc For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 20 lần, trong 13 bài

Cho chú quyển này cả đống bài mà làm này.Mà họ làm hết rồi,họ còn viết cả giản đồ thời gian nữa rồi(Omron thật chu đáo).Cứ làm đi đã rồi xem đáp án.Có điều PLC orom chú ạ mà lại tiếng anh nữa.Nhưng k sao.Chú chỉ cần cái đề đúng không.Đề thì có mô hình nên k phải dịch tiếng anh nhiều đâu.Được chưa nhỉ??
      http://www.mediafire.com/?c0o6y7o9oy4ydk8

11. Những thành viên đã cảm ơn chống tham nhũng vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      70
      Được cảm ơn 92 lần, trong 58 bài

Ui,mà mình thấy bên Omron có nhiều ví dụ bài tập lém đó,có hình ảnh minh họa cụ thể nữa.

Cảm ơn
      3

Cảm ơn các bác, thật tình mình muốn vào đề hay 1 tí thôi, đề tiếng việt chi tiết như bác bkc cho coi như có thế là đc rồi, để mình suy nghĩ làm, có gì thắc mắc nhờ anh em giúp sau nhé.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook