• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 12 lần, trong 8 bài

Mặc định Hỏi về thiết bị: Hợp bộ thí nghiệm rơ le.

Chào các bạn và các anh chị.
      Hiện nay mình đang được giao tìm hiểu, chạy thử và bàn giao một thiết bị thí nghiệm rơ le của hãng Kingsine (China), thiết bị có tính năng tương đương với thiết bị của Omicron.
      Nhưng mình chưa nắm vững lắm về nguyên lý thử rơ le.
      Ví dụ khi thí nghiệm rơ le 1 pha thì làm thế nào?
      Thí nghiệm rơ le 3 pha thì làm thế nào?
      Vẫn biết là thí nghiệm rơ le là thí nghiệm rất nhiều loại, thí nghiệm rất nhiều chức năng, nhưng ai nắm rõ cái này có thể chỉ cho mình biết về CƠ BẢN dùng thiết bị thí nghiệm rơ le thì phải làm thế nào?
      Ví dụ mình có đọc đâu đó bài của Emgaihocdien nói rằng phải cô lập rơ le, rồi bơm dòng ,áp vào để thử, rồi lại cả đầu ra của hợp bộ nối vào đầu vào của rơ le, đầu ra của rơ le lại đưa về hợp bộ. Cái này cụ thể là thế nào nhỉ? Theo mình hiểu thì rơ le 1 pha hay 3 pha thì cũng chỉ có chức năng đóng cắt, tức là cấp dòng áp vào mạch điện tử (rơ le số) hoặc mạch điện từ (rơ le cơ) để đóng cắt tiếp điểm vậy nối đầu ra, đầu vào như trên là cụ thể thế nào?
      Mình được biết ở diễn đàn có rất nhiều người có hiểu biết về vấn đề này như anh Quocthai, chị Emgaihocdien...
      Rất mong mọi người bỏ chút thời gian quan tâm và chia sẻ về vấn đề này.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      9

Mặc định Ðề: Hỏi về thiết bị: Hợp bộ thí nghiệm rơ le.

Không ai quan tâm vấn đề này hay sao?

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

Thí dụ thế này cho anh dễ hiểu nhé.

Giả sử anh cần thí nghiệm rơ le bảo vệ chạm đất máy biến áp 51NT.

• Đầu tiên anh phải nối tắt 2 dây biến dòng trung tính đến rơ le.
      • Đầu ra của rơ le là 1 tiếp điểm đi cắt máy cắt, hoặc cắt rơ le 86 nào đó. Anh tháo 2 dây từ tiếp điểm này ra.
      • Tháo các dây từ biến dòng đến rơ le ra. Bây giờ dòng của dây trung tính sẽ không vào rơ le mà chạy qua dây nối tắt đó.
      • nối 2 dây từ phần phát dòng của máy thử rơ lr vào đầu vào của rơ le.
      • Nối 2 dây từ đầu ra của rơ le (tiếp điểm đi cắt) vào đầu vào logic của máy thử
      • Cài đặt máy thử cho tiếp điểm này là NO hay NC (thường là NO)
      • Thử nghiệm dòng khởi động của rơ le: Điều chỉnh máy thử, bơm dòng vào và tăng dần cho đến khi có tín hiệu báo rơ le đã khởi động. Ghi nhận trị số này. so sánh với trị số cài đặt. Nếu sai số lớn quá thì phải chỉnh định lại rơ le.
      • Điều chỉnh máy thử cho dòng bằng n% dòng định mức. Bắt đầu cho dòng vào. Khi rơ le tác động sẽ tự tắt máy thử. Đọc thời gian tác động trên máy thử.. So sánh với thời gian cài đặt (hoặc thời gian trên đường cong IT). Vếu sai số lớn thì phải chỉnh định lại.
      • Các rơ le cơ, rơ le điện tử có thể chỉnh định. Các rơ le số thường không chỉnh định được. Tuy nhiên rơ le số hầu như không bị trôi trị số.
      • Phương pháp trên được thực hiện với cách thử nghiệm thủ công. Một số máy thử có kết hợp với máy tính, và có thể viết kịch bản cho các phép thử, hoặc có sẵn những kịch bản cho từng loại rơ le. Thí dụ như máy Omicron.
      • 2 cong đoạn đầu, là với các rơ le của các trạm cổ, sử dụng rơ le của Nga. Các trạm của Mỹ, Nhật hay Âu châu có sẵn những test block trên bảng điện, và các test plug rời bên ngoài tương ứng. Anh chỉ cần nối dây vào test plug, rồi cắm test plug vào test block là xong.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

4. The Following 2 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      9

Cảm ơn Conhoc đã tham gia.
      Trên Rơ le mình thấy có Bitnary In/Out (8in 4 out). Vậy những đầu nối này có tác dụng gì? Có phải là nơi để nối đầu ra từ Rơ le về?
      Có nguồn phụ DC 0...300 V/0.6A. Vậy nguồn phụ này có tác dụng gì?
      Nếu như mình muốn kiểm chuẩn hợp bộ này thì cần kiểm những gì?

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053

Binary in - out là các đầu vào và đầu ra logic.

Nguồn phụ là nguồn nuôi cho rơ le hoạt động.

Muốn kiểm chuẩn hợp bộ thì phải đem đến các trung tâm đo lường chất lượng.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Cảm ơn
      9

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Binary in - out là các đầu vào và đầu ra logic.

Nguồn phụ là nguồn nuôi cho rơ le hoạt động.

Muốn kiểm chuẩn hợp bộ thì phải đem đến các trung tâm đo lường chất lượng.
      Đương nhiên là mình biết Binary in-out là các đầu vào ra logic. Nhưng ứng dụng của nó dùng khi nào ạ?
      Kiểm chuẩn hợp bộ thì đương nhiên mình cũng biết là phải đem đến các trung tâm đo lường chất lượng, cái mình muốn hỏi là nếu đem đến đó thì họ sẽ kiểm thbi của mình như thế nào?
      Nguồn phụ là nguồn nuôi cho rơ le?

Địa chỉ
      vungtau
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Nguồn phụ của thiết bị thử Relay là nguồn thứ 2 riêng biệt với nguồn thử chính vd như của bạn là 24 Vdc/0.6 A, nghĩa là Thiết bị có cung cấp nguồn DC riêng biệt. Chẳng hạn bạn muốn thử 1 relay nhưng nó đã được tháo cách ra và gửi cho cty của bạn kiểm định, bạn cần phải có nguồn để nuôi relay đó, thế thì nguồn đó chính là nguồn nuôi relay( xin bổ sung 1 tí cho ý kiến cô Nhóc)
      - Thứ 2 là nguồn phụ này có thể được dùng ko chỉ để làm nguồn nuôi mà còn làm nguồn thử nghiệm, vd như bạn muốn kiểm tra so lệch dọc hoặc so lệch ngang thì cần phải có áp DC chứ ...
      - Thứ 3 mình xin nêu 1 trường hợp này, nếu bạn có bắt gặp một máy cắt (ACB) của các hãng tư bản như ABB, Schineder...các máy cắt đó có cuộn kém áp, nó không cho bạn đóng máy cắt bằng tay, bạn sẽ ko đóng điện bằng tay được nếu bạn không cung cấp nguồn cho cuộn kém áp đó mà thường nguồn đó là DC ( một số là nguồn AC 110 V) hoặc là bạn phải làm một số động tác thủ công như phải nhấn hoặc giữ 1 số tiếp điểm, có lẽ là mình sẽ nói về vấn đề "nông dân " này sau
      - Vấn đề cuối cùng là: Mình thấy bạn hơi tò mò về việc kiểm định bộ thử Relay đấy, mà bên mình gọi là Hiệu Chuẩn. Nếu bạn muốn kiểm định thiết bị điện, bạn có thể lên Quatest 3 trên Biên Hòa , Đồng Nai và bạn SẼ KHÔNG ĐƯỢC QUAN SÁT người ta làm gì với thiết bị đó của mình, người ta sẽ cho bạn 1 cái giấy hẹn và 1 tháng sau lên lấy thiết bị về với 1 bảng các thông số hiệu chuẩn và 1 con tem "ngày hiệu chuẩn, ngày hiệu chẩn lần sau..."
      . Không lẽ, bạn muốn nhìn người ta làm ji với tb của bạn?
      +++---o0o---+++
      Bạn hỏi" người ta làm gì với TB của mình?"
      Trời ạ! Thế bạn đi sửa đt, bạn có được người ta nói là " tui phải dùng cái kìm này, cái tu-vít này, cái ba-ke này để làm cho anh???".
      Khi đem đến trung tâm, người ta sẽ thực hiện hành động gọi là "truyền chuẩn" tức là người ta sẽ có 1 tb có độ chính xác cao hơn của mình, và tt này được công nhận bởi 1 tổ chức có uy tín cấp chứng chỉ chặng hạn như Vilas, Lloyd...Và người ta sẽ hiệu chuẩn TB của bạn thông qua thiết bị chuẩn ấy. CÒn thắc mắc gì nữa không? bạn hiền

9. Những thành viên đã cảm ơn zippo1080 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

Rất cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến.
      Về nguồn phụ DC như bạn nói, mình đã hiểu và đồng ý với ý kiến này.
      Còn về ACB mình cũng đã từng làm ATS với nó nên trong nó có cuộn cắt thấp áp, shunt trip... (mà Schneider gọi là MX, UX), cái này mình nắm rất rõ. Cảm ơn bạn đã nhắc lại.
      Thú thực với bạn là mình ở HN, là dân Thiết bị điện, giờ mới làm quen với một số thiết bị đo lường thử nghiệm nên còn rất ít kinh nghiệm. Thiết bị của mình định đem sang Quatest 1 hoặc VMI (Hanoi) để kiểm tra nhưng ông sếp mình lo xa sợ bên đó không nắm rõ nên cứ bắt mình tìm hiểu trước.
      Rất cảm ơn ý kiến của 2 bạn.

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053

Hihi, tại anh hỏi "Trên rơ le", Nhóc mới trả lời thế. Chứ nếu anh nói "trên hợp bộ thử rơ le" thì khác rồi.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Trích dẫn Gửi bởi bruglions Xem bài viết
      Rất cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến.
      Về nguồn phụ DC như bạn nói, mình đã hiểu và đồng ý với ý kiến này.
      Còn về ACB mình cũng đã từng làm ATS với nó nên trong nó có cuộn cắt thấp áp, shunt trip... (mà Schneider gọi là MX, UX), cái này mình nắm rất rõ. Cảm ơn bạn đã nhắc lại.
      Thú thực với bạn là mình ở HN, là dân Thiết bị điện, giờ mới làm quen với một số thiết bị đo lường thử nghiệm nên còn rất ít kinh nghiệm. Thiết bị của mình định đem sang Quatest 1 hoặc VMI (Hanoi) để kiểm tra nhưng ông sếp mình lo xa sợ bên đó không nắm rõ nên cứ bắt mình tìm hiểu trước.
      Rất cảm ơn ý kiến của 2 bạn.
      Bổ sung chút chỗ cuộn cắt của ACB hãng Schneider cùng bác!
      Kí hiệu MX/XF là kí hiệu của cuộn đóng và cuộn cắt hai cuộn này có chức năng y hệt nhau,nó chỉ có chức năng đóng khi ta gắn nó vào vị trí XF trong ACB,và có chức năng cắt khi ta gắn nó vào vị trí MX của ACB.
      Cuộn under voltage trip coil được kí hiệu là MN chứ không phải là kí UX như bác nói,cuộn này được gắn ở vị trí MN/MX2 của ACB,muốn ACB ON được thì ta phải đưa một điện áp định mức vào hai đầu cuộn dây MN,khi cuộn dây này có điện thì sẽ hút và làm cho kết cấu cơ khí của ACB không bị khóa nữa,lúc này bác mới có thể On được ACB.
      Đôi điều về cuộn đóng cắt góp ý cùng bác! Dẫu biết rằng không đúng chủ đề mà em vẫn nói mong bác đừng giận.

Chán gái...

13. Những thành viên đã cảm ơn hiepga789 vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Chào bán Thiết Bị Điện Tự Động Hóa Công Nghiệp - Thiết bị Schneider , Socomec - Song Huỳnh Electric
      Bởi www.dienaz.com trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 30
      Bài cuối: 14-10-2016, 16:59
    2. Dịch vụ - Nhận làm tủ bảng điện công nghiệp - Công ty TNHH Thiết bị điện công nghiệp Việt Nam
      Bởi tuyenht trong diễn đàn Cáp điện, Tủ bảng, thang máng cáp
      Trả lời: 28
      Bài cuối: 28-07-2014, 17:13
    3. Cần bán - Cung cấp Máy biến áp, động cơ điện, bơm công nghiệp, bơm nông nghiệp, thiết bị điện EMIC
      Bởi devil1412 trong diễn đàn Động cơ điện, máy bơm, quạt thông gió
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 26-06-2013, 09:50
    4. Cần bán - Cung cấp Máy biến áp, động cơ điện, bơm công nghiệp, bơm nông nghiệp, thiết bị điện EMIC
      Bởi devil1412 trong diễn đàn Máy biến áp, biến dòng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 26-06-2013, 09:47
    5. [hot]Tieu chuan thí nghiệm - nghiệm thu thiết bị điện
      Bởi noncao trong diễn đàn TIÊU CHUẨN NGÀNH ĐIỆN
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 10-05-2013, 09:16
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà