• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Mình là member mới,thấy rất ít chủ đề bàn về động cơ tuyến tính (DCTT), nên lập ra topic này

Mình là member mới,thấy rất ít chủ đề bàn về động cơ tuyến tính (DCTT), nên lập ra topic này hy vọng mọi người, nhất là các anh chị có kinh nghiêm cùng thảo luận về DCTT, và giúp đỡ bọn mình về vấn đề này. Mình xin bắt đầu đôi điều về DCTT

DCTT LÀ một khái niệm còn mới với chúng ta nhưng ở các nước phát triển trên thế giới thì lại không xa lạ gì.Chắc hẳn mọi người đều nhớ dự án về đường sắt cao tốc không đựoc tán thành, nguyên lý chạy của tàu dựa trên cơ sở nguyên lý DCTT. Nói về tàu cao hay siêu tốc có lẽ với chúng ta hơi xa vời, nhưng một trong những ứng dụng quan trọng của DCTT là ứng dụng vào chuyển động của các máy CNC.

Bản chất của DCTT là trực tiếp chuyển động thẳng, nguyên lý hoạt động cũng tương tự như DC quay, dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ.

Mình cũng chỉ biết qua về DCTT và đang nghiên cứu về nó, nhân đây mình có câu hỏi mong các tiền bối giải đáp giùm:

Vì sao DC( nam châm vĩnh cửu) làm việc theo nguyên tắc đồng bộ lại không chạy được khi đóng điện trực tiếp.

Mọi người cùng tham gia nhé. thanks!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,512 lần, trong 567 bài

Mặc định Ðề: Động cơ tuyến tính

Bạn nên học để hiểu được các loại động cơ quay thông thường như động cơ không đồng bộ và động cơ đồng bộ đã, sau đó hãy đi tìm hiểu những thứ như động cơ tuyến tính.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Đó là một lời khuyên hay một câu tra lời vậy tiền bối, topic này lập ra dành cho những ai quan tâm đến cùng bàn về DCTT, và mong rằng những người đi trước như bạn chia sẻ nhưng kinh nghiệm và hiểu biêt cho moi người chứ không phải riêng mình. Có thể như bạn nói mình không nên tìm hiẻu vấn đề này trước nhưng rất nhiều người quan tâm đó! Bạn hiểu chứ?

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,512 lần, trong 567 bài

Trích dẫn Gửi bởi dongphuong242 Xem bài viết
      Đó là một lời khuyên hay một câu tra lời vậy tiền bối, topic này lập ra dành cho những ai quan tâm đến cùng bàn về DCTT, và mong rằng những người đi trước như bạn chia sẻ nhưng kinh nghiệm và hiểu biêt cho moi người chứ không phải riêng mình. Có thể như bạn nói mình không nên tìm hiẻu vấn đề này trước nhưng rất nhiều người quan tâm đó! Bạn hiểu chứ?
      Mình trả lời bạn như vậy vì khi đọc topic của bạn mình thấy có 2 trường hợp:

1) Nếu bạn đang tìm hiểu về loại động cơ này, thì với câu hỏi như trên, mình khuyên bạn hãy nắm vững các loại động cơ thông thường trước, rồi sau đó hãy nghiên cứu về động cơ tuyến tính. Vì câu hỏi đó thể hiện rằng kiến thức cơ bản của bạn về động cơ đồng bộ còn chưa vững.

2) Nếu bạn đã có kiến thức về động cơ tuyến tính, và muốn đưa động cơ tuyến tính ra để thảo luận, thì bạn phải nêu ra vấn đề muốn thảo luận. Bạn phải tự chia sẻ kiến thức của mình trước, rồi mới yêu cầu người khác chia sẻ được.

Và trong trường hợp này, câu hỏi của bạn về động cơ đồng bộ là lạc đề.

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cảm nhận của member về webdien qua các chặng đường :X
      Bởi thangtdh trong diễn đàn Dân Điện và cuộc sống
      Trả lời: 72
      Bài cuối: 30-07-2014, 16:17
    2. Không gửi topic được
      Bởi tuyendungmb trong diễn đàn VIỆC TÌM NGƯỜI
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 01-12-2012, 09:49
    3. Mời member vào viết bài cho box!
      Bởi Tran Minh Luan trong diễn đàn Hệ thống Điện Lạnh